ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, มิถุนายน 2024, 01:53:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนเพื่อนช่างช่วยดูเบอร์ไอซีภาคจ่ายไฟ s10ให้หน่อย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนช่างช่วยดูเบอร์ไอซีภาคจ่ายไฟ s10ให้หน่อย  (อ่าน 13413 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 10:42:21 am »

พอดีลูกค้าเอามาให้ซ่อม เครื่องเคยซ่อมมาจาก กทม โดยช่างซ่อมทีวีร้านชื่อดังในห้าง ช่างแปลงเอา เพาเวอร์แพ็คใส่มาแต่ใช้งานไม่ได้
แถมค่าซ่อมเกือบพัน ไอซี8ขาถูกถอดหายไปเลยไม่รู้เบอร์ บอร์ดนี้ไฟออก G 5V 5V G 12V 24V หรือใครมีคำแนะนำดีๆก็แจ้งด้วยครับ

รูปที่ช่างที่วีแปลงมา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
IrdetoMan
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:35:17 am »

ร้านที่ว่านี่น่าจะอยู่ในห้างรับซ่อมสารพัด สมัยก่อนเคยเอา Pace 5000 ไปให้ซ่อมมันยำซะเละแล้วส่งคืนแล้วบอกว่าไม่มีอะไหล่ อย่าส่งไปเชียวมันไม่รู้เรื่องอะไรเลยนอกจาก TV จอหลอดนั่นละ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

IrdetoMan
Support Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:38:27 am »

เจอภาพของคุณ hivion เคย post ไว้

goods_buy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:42:57 am »

พอดีลูกค้าเอามาให้ซ่อม เครื่องเคยซ่อมมาจาก กทม โดยช่างซ่อมทีวีร้านชื่อดังในห้าง ช่างแปลงเอา เพาเวอร์แพ็คใส่มาแต่ใช้งานไม่ได้
แถมค่าซ่อมเกือบพัน ไอซี8ขาถูกถอดหายไปเลยไม่รู้เบอร์ บอร์ดนี้ไฟออก G 5V 5V G 12V 24V หรือใครมีคำแนะนำดีๆก็แจ้งด้วยครับ

รูปที่ช่างที่วีแปลงมา

IC Switching Power supply เบอร์ SD4841P

คาดว่าในเมืองไทย คงไม่มีใครนำเข้ามาขาย

แนะนำให้ซื้อ power supply ทั้งแผง นำไปเปลี่ยน มี 2 แนวทาง
1. ซื้อ power supply ของใหม่ ซึ่งมีขายกันหลายราย
2. หาซื้อเครื่องเสีย ซึ่ง power supply ยังดีอยู่  แล้วนำ power supply มาเปลี่ยนใส่ให้ลูกค้า
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:44:23 am »

เจอภาพของคุณ hivion เคย post ไว้

เบอร์นี้ ใช้กับ แผงวงจร power supply อีกรุ่นนึงครับ (รุ่นที่มีอุปกรณ์น้อย ๆ  และ C ชอบบวม)

ส่วนรุ่นที่เจ้าของกระทู้สอบถาม จะเป็นเบอร์ SD4841P ครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 11:53:25 am »

ถ้ามีบอร์ดซัพพลายเก่าหรือใหม่ของเครื่อง Orton 403 ใช้ได้มีไฟออกชุดเหมือนกัน สลับบางขาก็ใช้ได้เลยครับ
 ส่วนไอซีบนบอร์ดของ S10 น่าจะเป็นเบอร์ Chip-Rail CR5228 11300TB   พวกเบอร์ Vip22A ที่ใช้กับเครื่องเล่นดีวีด น่าจะเอามาดัดแปลงใช้ได้เหมือนกันครับ
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 01:57:59 pm »

ร้านที่ว่านี่น่าจะอยู่ในห้างรับซ่อมสารพัด สมัยก่อนเคยเอา Pace 5000 ไปให้ซ่อมมันยำซะเละแล้วส่งคืนแล้วบอกว่าไม่มีอะไหล่ อย่าส่งไปเชียวมันไม่รู้เรื่องอะไรเลยนอกจาก TV จอหลอดนั่นละ
ถูกต้องครับลูกค้าบ่น เสียเงินแล้วใช้ไม่ได้ ขอบคุนท่านgoods_buy ด้วยครับสำหรับข้อมูล ผมมีแต่เบอร์ SD4843P ไม่รู้ว่าจะใช้กันได้หรือปล่าว ส่วนใหญ่ผมซ่อมให้ลูกค้าจะไม่ใช้เบอร์แทน แต่แผงของ orton403 มันมี2รุ่นอีกเหมือนกันถ้าเป็นรุ่นก็อปตัวหนังสือขาวตัวนั้นไฟจะตรงแต่ต้องสลับสาย เคยสั่งเครื่องมือสองมาแตไฟไม่ตรงสักที เดี๋ยวผมลองหาวิธีแก้ก่อน หรือใครมีบอร์ตรงตามที่ไฟออก  G 5V 5V G 12V 24V ที่ใช้ได้จะขายก็แจ้งมาด้วยครับ
poowut
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 02:07:57 pm »

ของลูกค้าผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ อมรเชียงใหม่ เค้าเปลี่ยนให้อย่างนี้เช่นกัน แต่ใช้ได้ซักพัก ก็ใช้ไม่ได้อีกเลย
หากท่าน JAY ไม่มีบอร์ดภาคจ่ายไฟ ให้ติดต่อ ช่าง JO CM ได้เลยครับ เค้ารับซ่อมเพียบเลย ฝีมือดีมากด้วยรับประกันสุดยอด
0812884517 นี้เบอร์โทรพี่ท่านครับ ..
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 02:23:08 pm »

ของลูกค้าผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ อมรเชียงใหม่ เค้าเปลี่ยนให้อย่างนี้เช่นกัน แต่ใช้ได้ซักพัก ก็ใช้ไม่ได้อีกเลย
หากท่าน JAY ไม่มีบอร์ดภาคจ่ายไฟ ให้ติดต่อ ช่าง JO CM ได้เลยครับ เค้ารับซ่อมเพียบเลย ฝีมือดีมากด้วยรับประกันสุดยอด
0812884517 นี้เบอร์โทรพี่ท่านครับ ..
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม คืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบ
goods_buy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 02:28:22 pm »

ผมเคยเจอเครื่องซ่อม DM500-S เปลี่ยน chip LAN มา  ลง Flux (แบบโบราณ) หนา เหนียว และล้างออกยากมากครับ
เจ้า Flux (แบบโบราณ) มันน่าจะเป็นกรด  มันกัดลายทองแดง และขาของ chip lan ซะ  ผมเปลี่ยน chip lan ตัวใหม่ กว่าจะค่อย ๆ บัดกรีได้ แทบตาย

ไม่ได้โจมตี 
แต่อยากแนะนำให้ช่างซ่อม ซื้อ flux แบบน้ำ ยี่ห้อ ultra core หรือ koki ก็ได้ หรือใช้ flux แบบที่เขาใช้ซ่อมโทรศัพท์มือถือ ก็ดี
ผมซื้อของ koki มาแกลลอนนึง ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่หมดเลย  (แต่รอบหน้าจะลองเปลี่ยนเป็น ultracore)

อย่าใช้ flux (แบบโบราณ) ที่เป็นตลับสีแดง สีเหลือง
ซึ่ง flux เหล่านี้ เขาไว้บัดกรีจุดบัดกรีขนาดใหญ่

หากเป็นงานอิเล็กทรอนิกส์ ต้องใช้ flux แบบที่ไม่เป็นกรดกัดกร่อน

เป็นคำแนะนำสำหรับช่างครับ 
ปล. ที่ตัว chip lan มีติดสติกเกอร์ประกันของร้านตัวเบอเริ่ม (เสียดายที่ลืมถ่ายรูปไว้)
raptor50
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 02:50:12 pm »

ลองติดต่อที่นี่เลยคับ

http://tveasy.tarad.com/index.php?lang=th&
Naichelsea
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 09:43:49 pm »

แถวเชียงใหม่หาซื้อยากมากผมเคยซื้อมาแต่เป็นขวดแบ่งขายขวดละ100 ใช้ดีครับ พอซ่อมเสร็จใช้น้ำยาล้างบอร์ด Sovent ยี่ห้อ Ultracore  ล้างอีกทีครับ ^ ^
goods_buy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, มกราคม 2013, 10:45:43 pm »

แถวเชียงใหม่หาซื้อยากมากผมเคยซื้อมาแต่เป็นขวดแบ่งขายขวดละ100 ใช้ดีครับ พอซ่อมเสร็จใช้น้ำยาล้างบอร์ด Sovent ยี่ห้อ Ultracore  ล้างอีกทีครับ ^ ^

หากเน้นประหยัดหน่อย ใช้ ทินเนอร์ ก็ได้ครับ (ผมซื้อ solvent มาแกลลอนนึง ยังเหลืออีกเพียบ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ มันล้างไม่ค่อยออก ล้างสู้ทินเนอร์ไม่ได้)

ผมแนะนำทินเนอร์ ยี่ห้อ BARCO ครับ เป็นยี่ห้อของ TOA Paint  ล้างแล้วหมดจด  แถมเงางามอีกต่างหาก แพงกว่ายี่ห้อธรรมดานิดหน่อย
บางยี่ห้อที่เคยใช้ ล้างเสร็จ มันจะเป็นคราบขาว ๆ ด้าน ๆ ไม่เงาครับ

แต่ BARCO นี่สุด ๆ ของความเงางาม
jay
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 08:36:01 am »

มาแจ้งปิดงานได้แล้วครับ สรุป ใช้ภาคจ่ายไฟของ orton 403pรุ่นเก่า ไฟออก 12 22 5 3.3 v เอามาแก้ไขนิดหน่อยเพื่อให้ได้ไฟออกตามต้องการ ทดสอบเครื่อง6ชม ยังใช้ได้ปกติครับ ถ้าเปิดได้ตลอดวันพรุ่งนี้ก็จะแจ้งลูกค้ามารับคืน
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Naichelsea
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 11:18:41 am »

มาแจ้งปิดงานได้แล้วครับ สรุป ใช้ภาคจ่ายไฟของ orton 403pรุ่นเก่า ไฟออก 12 22 5 3.3 v เอามาแก้ไขนิดหน่อยเพื่อให้ได้ไฟออกตามต้องการ ทดสอบเครื่อง6ชม ยังใช้ได้ปกติครับ ถ้าเปิดได้ตลอดวันพรุ่งนี้ก็จะแจ้งลูกค้ามารับคืน
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

สุดยอดครับนำของเก่ามาเล่าใหม่ ^ ^
Naichelsea
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 11:27:35 am »

หากเน้นประหยัดหน่อย ใช้ ทินเนอร์ ก็ได้ครับ (ผมซื้อ solvent มาแกลลอนนึง ยังเหลืออีกเพียบ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ มันล้างไม่ค่อยออก ล้างสู้ทินเนอร์ไม่ได้)

ผมแนะนำทินเนอร์ ยี่ห้อ BARCO ครับ เป็นยี่ห้อของ TOA Paint  ล้างแล้วหมดจด  แถมเงางามอีกต่างหาก แพงกว่ายี่ห้อธรรมดานิดหน่อย
บางยี่ห้อที่เคยใช้ ล้างเสร็จ มันจะเป็นคราบขาว ๆ ด้าน ๆ ไม่เงาครับ

แต่ BARCO นี่สุด ๆ ของความเงางาม

ปกติก็ใช้ทั้งทินเนอร์ บางทีก็ใช้ทั้ง2เพราะแล้วแต่งาน แต่ทินเนอร์ยอมรับว่าล้างได้สะอาดหมดจดเงางาม แต่ถ้าล้างแล้วมันมีคราบหมองในบอร์ดให้ใช้ทิชชู ใส่ทินเนอร์นิดหน่อยแล้วเช็ดรับรองบอร์ดเงาแน่นอนครับ

ท่านgoods_buy ก็ช่างเก่าทีเคยคุยกันครับ ผมก็ซ่อมตั้งแต่เครื่องอนาล็อก ขอบคุณที่แบ่งปันขอมูลครับท่านgoods_buy
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 11:53:47 am »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านผมได้ความรู้มากเลยทีเดียว ผมยังใช้ฟลั๊กแบบตลับเหลืองอยู่ ถึงว่าเวลาถอดอุปกรณ์ ปริ้๊นร่อนตามทุกที ผมซ่อมพวกทีวีครับ
แบบว่าครูพักลักจำ ได้ครูแนะครูนำจากที่นี่ ผลงานน่าจะดีขึ้น ขอบคุณอีกครั้งครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 12:35:35 pm »

ผมว่าน่าจะหาทางเอาคอนเน็คเตอร์เก่ามาใช้ด้วย งานจะดูเนียนครับ ตัว Pin head ผมว่าน่าจะแกะแล้วสลับสายเอาได้ครับ เสร็จแล้วค่อยบัดกรีกลับเข้าไปที่บอร์ดอีกทีครับ
goods_buy
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 12:54:29 pm »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านผมได้ความรู้มากเลยทีเดียว ผมยังใช้ฟลั๊กแบบตลับเหลืองอยู่ ถึงว่าเวลาถอดอุปกรณ์ ปริ้๊นร่อนตามทุกที ผมซ่อมพวกทีวีครับ
แบบว่าครูพักลักจำ ได้ครูแนะครูนำจากที่นี่ ผลงานน่าจะดีขึ้น ขอบคุณอีกครั้งครับ

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมอีกครับ (เห็นว่ามีคนสนใจอ่าน จึงอยากเล่าประสบการณ์ให้ฟังต่อ)

เมื่อก่อน ผมใช้หัวแร้งแบบแช่ ยี่ห้อ goot มีใช้งานอยู่ 2-3 อัน
ต่อมาเป็น hakko รุ่น ที่เป็นแบบปืน ปรับได้ 2 ระดับ  รุ่นนี้ เปลี่ยนหัวไปหลายสิบหัว

ต่อมาล่าสุด ซื้อหัวแร้งแบบปรับอุณหภูมิได้ ยี่ห้อ atten 969D เป็นแบบดิจิตอล (ซื้อมาประมาณ 2 พันต้น ๆ) ยอมรับว่า คุ้มค่าจริง ๆ ครับ หัวมันทนมาก ๆ  ปรับอุณหภูมิได้สูงสุด 450 องศาเซลเซียส  (เผื่อท่านใด สนใจลองหามาประจำการ  ข้อเสียอย่างนึงที่ผมเจอ ก็คือ น็อตล็อตปลอกหัวแร้ง กลึงมาไม่ค่อยดี หมุนไม่ดีจะปีนเกลียว)

ปล. ยี่ห้อ atten ปรับอุณหภูมิได้แบบอนาล็อคก็ใช้งานได้ไม่ต่างกัน ราคาประมาณ 1 พันบาท

และยังมียี่ห้อจีน อีกหลาย ๆ ยี่ห้อ 
ข้อดี ก็คืออุณหภูมิมันจะนิ่งกว่า มันจะชดเชยอุณหภูมิที่หายไปให้คงที่ ดีกว่าหัวแร้งแช่ทั่ว  ๆ ไป
poowut
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 04:51:01 pm »

ผมเคยเจอเครื่องซ่อม DM500-S เปลี่ยน chip LAN มา  ลง Flux (แบบโบราณ) หนา เหนียว และล้างออกยากมากครับ
เจ้า Flux (แบบโบราณ) มันน่าจะเป็นกรด  มันกัดลายทองแดง และขาของ chip lan ซะ  ผมเปลี่ยน chip lan ตัวใหม่ กว่าจะค่อย ๆ บัดกรีได้ แทบตาย

ไม่ได้โจมตี 
แต่อยากแนะนำให้ช่างซ่อม ซื้อ flux แบบน้ำ ยี่ห้อ ultra core หรือ koki ก็ได้ หรือใช้ flux แบบที่เขาใช้ซ่อมโทรศัพท์มือถือ ก็ดี
ผมซื้อของ koki มาแกลลอนนึง ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่หมดเลย  (แต่รอบหน้าจะลองเปลี่ยนเป็น ultracore)

อย่าใช้ flux (แบบโบราณ) ที่เป็นตลับสีแดง สีเหลือง
ซึ่ง flux เหล่านี้ เขาไว้บัดกรีจุดบัดกรีขนาดใหญ่

หากเป็นงานอิเล็กทรอนิกส์ ต้องใช้ flux แบบที่ไม่เป็นกรดกัดกร่อน

เป็นคำแนะนำสำหรับช่างครับ 
ปล. ที่ตัว chip lan มีติดสติกเกอร์ประกันของร้านตัวเบอเริ่ม (เสียดายที่ลืมถ่ายรูปไว้)

ถูกต้องเลยครับท่าน Goods_buy เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากสำหรับเพื่อนช่างทุกท่านครับ..
+1 .... ครับท่าน ขอคาราวะด้วยใจครับ.
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์