ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
23, มิถุนายน 2024, 09:16:45 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำไม ไม่ทำให้ TPBS HD เต็มจอตลอดเวลา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ไม่ทำให้ TPBS HD เต็มจอตลอดเวลา  (อ่าน 7786 ครั้ง)
SSL
Sr. Member

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 06:30:40 pm »

จากกระทู้นี้ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=27774.0
คำตอบ #7 ทำให้ทราบว่า ที่ TPBS HD ไม่เต็มจอเพราะ
ช่อง SD ไม่มีแถบดำซ้ายขวา เพราะไฟล์ภาพเป็น 720X 576 เมื่อนำไปออกช่อง HD 1920X1080 ขยายจนเต็มความสูง ก็ยังไมเต็มความกว้างของจอ

แล้วทำไม ไม่ขยาย(หรือหด) ทั้งด้านกว้าง และด้านสูง ให้เต็ม 1920x1080 ไปเลยล่ะครับ
คือเมื่อกี้ผมดูรูปที่โชว์ขึ้นมาใน Screen Saver บนเเครื่องคอมฯ ซึ่งรูปที่ผมมีอยู่ ก็มีหลากหลายขนาด
แต่ผมกำหนดให้มันโชว์แบบ Stretch ทำให้รูปมันแสดงเต็มจอเสมอ ซึ่งบางรูปที่มีขนาดเล็กๆภาพก็จะหยาบมาก

ถามว่า TPBS HD ส่งภาพให้มัน Stretch ไม่ได้หรือ ผมอุตส่าห์ซื้อจอกว้างๆมา แต่ต้องมาดูแถบขาวดำ ....เฮ้อ....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bomusic
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 10:04:59 pm »

แบบนี้มันต้องลองด้วยตัวเอง ถึงจะได้คำตอบแล้วร้องว่า มันแบบนี้เอง....

อันดับแรกคุณต้องมีจอคอมพ์ที่รองรับความละเอียด 1920*1080 ก่อน

จากนั้นหาภาพ 720*576 แต่ต้องเป็นแบบ 4:3 นะครับ มาขยายเอาไว้หน้าจอ เลือกขยายให้เต็มแบบ center

จากนั้นไปหาภาพ hd screen saver แบบ full hd 1920*1080 อัตราส่วน 16:9 มาทำแบบข้างบนดู เทียบกัน

ที่จริงถ้าเค้าจะขยายให้ออกมาเต็มจอ มันก็ทำได้ครับ แต่คุณจะยอมรับภาพที่ออกมาไม่ไหวหรอก

** ว่าจะถ่าย clip จากจอผมมาให้ดู แต่ขี้เกียจ ถ่านกล้องหมด 55555 ไปลองดูเองแล้วกันจ้า **
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SSL
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 10:49:06 pm »

ไม่เห็นต้องลองเลย ก็อีกช่องนึงที่ชื่อ TPBS SD Channel ก็ส่งเต็มจออยู่นี่
ช่อง HD ก็ยืดให้เต็มจอแบบนั้นแหละ มันก็คงไม่ชัดเท่าไหร่หรอกเพราะมันเป็นภาพ SD ที่ถูกยืดให้เต็มจอ
ผมก็ไม่ได้คาดหวังในเรื่องความชัดอยู่แล้ว แต่ต้องการดูเต็มๆจอเท่านั้น
dk
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 11:03:34 pm »

ผมชอบดูตอนช่วงข่าว มันเต็มจอและชัดดี
nana3
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 06:53:05 am »

จากกระทู้นี้ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=27774.0
คำตอบ #7 ทำให้ทราบว่า ที่ TPBS HD ไม่เต็มจอเพราะ
ช่อง SD ไม่มีแถบดำซ้ายขวา เพราะไฟล์ภาพเป็น 720X 576 เมื่อนำไปออกช่อง HD 1920X1080 ขยายจนเต็มความสูง ก็ยังไมเต็มความกว้างของจอ

แล้วทำไม ไม่ขยาย(หรือหด) ทั้งด้านกว้าง และด้านสูง ให้เต็ม 1920x1080 ไปเลยล่ะครับ
คือเมื่อกี้ผมดูรูปที่โชว์ขึ้นมาใน Screen Saver บนเเครื่องคอมฯ ซึ่งรูปที่ผมมีอยู่ ก็มีหลากหลายขนาด
แต่ผมกำหนดให้มันโชว์แบบ Stretch ทำให้รูปมันแสดงเต็มจอเสมอ ซึ่งบางรูปที่มีขนาดเล็กๆภาพก็จะหยาบมาก

ถามว่า TPBS HD ส่งภาพให้มัน Stretch ไม่ได้หรือ ผมอุตส่าห์ซื้อจอกว้างๆมา แต่ต้องมาดูแถบขาวดำ ....เฮ้อ....
แนะนำให้ปรับตั้งค่าให้เป็น4:3psในเมนูตั้งค่าของเครื่องรับดาวเทียมของท่านภาพก็จะดูได้เต็มจอทั้ง2ช่องครับทั้งแบบsdและhd ยังไงๆภาพที่ได้ช่องhdก็ดูดีกว่าช่องsdอยู่แล้วขอบอก แต่ถ้าหากทางTPBSหรือช่องอื่นทีส่งเป็นFULL HDหรือ16:9ท่านก็แค่ตั้งค่าใหม่ ยุ่งยากหน่อยแต่แค่อยากจะบอกว่าสามารถทำได้หากจะดูแค่ช่องTPBS HDแบบเต็มจอครับ
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 07:17:21 am »

ท่ีถูกต้องท่านต้องตั้งค่าเป็น  6: 9 ครับ ภาพในระบบ Sd จะไม่เต็มจอ แต่ ระบบ HD  จะเต็มจอ นี่คืออัตราส่วนที่ถูกต้อง
ถ้าตั้งค่าเป็น Auto ภาพทั้ง 2 ระบบ จะเต็มจอ แต่ ระบบ Sd  ภาพจะอ้วนเตี้ยไม่สมส่วน และระบบ HD ที่นำภาพที่ไม่ใช่ ระบบ HD คือภาพที่ถ่ายไว้ก่อนที่จะมีระบบ HD (แฟ้มภาพ) จะไม่เต็มจอ เขาก็ใช้วิธีเพิ่มแถบสีข้าง ๆ ให้เต็มจอครับ
สรุปแล้วการจะส่งดาวเทียมเป็นระบบ Hd จึงเป็นของยาก และทุกอย่างต้องพร้อม ทั้งภาะและเสียง
สังเกตดูให้ดีว่าช่องที่ส่งระบบ HD ทุก ๆ ดาว จะเป็นช่อง แฟชั้่น ท่องเที่ยว สารคดี หรือ กีฬา ซึ่งเป็นช่องเฉพาะเท่านั้น
SSL
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 07:32:04 am »

ทดลองตั้งดูทุกรูปแบบแล้วครับ ไม่เวอร์ค
16:9 ภาพไม่เต็มจอ มีขอบข้าง ขาว-ดำ ภาพด้านบนกับล่างก็หายไปด้วย
4:3 แย่กว่า 16:9 เข้าไปอีก คนตัวผอมลีบ
Wide Screen ดีที่สุด แต่ก็ยังมีขอบข้าง ขาว-ดำ อยู่ดี
คนบ้านเจ็ดยอด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 07:44:41 am »

ถ้ายังไม่พร้อมก็อย่าเพิ่งส่งเลยดูแล้วทั้งขนาดภาพและคุณภาพของภาพก็ยังไม่ได้เรื่อง จะมาบอกว่าภาพทำมาก่อนหน้านี้ก็ฟังไม่ค่อยได้เพราะภาพข่าวก็เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อสักครู่ก็ยังไม่เต็มจอแต่คนอ่านข่าวจะเต็มจอ ไม่ทราบว่าไม่รู้หรือขี้เกียจก็ไม่รู้ แสดงให้เห็นชัดเลยว่าไม่พร้อม กลับไปส่งแบบเก่าๆนะดีแล้ว

SSL
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 08:30:53 am »

ถ้ารอให้พร้อมแล้วค่อยส่งระบบ HD ผมเกรงว่าเราจะไม่ได้ดูกันอีกนานน่ะสิ
ทดลองส่งไปเถอะครับ ช่องอื่นๆเค้าจะได้ขยับตัวบ้าง

แต่เรื่องข่าวที่ต้องถ่ายทำใหม่ๆทุกวันอยู่แล้ว ก็น่าจะทดลองถ่ายทำแบบ Wide Screen ให้ดูบ้าง
ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะยากแค่ไหน เพราะต้องถ่ายทำเพื่อให้ส่งได้ทั้งแบบ 4:3 และ 16:9 ด้วย
oad_
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 09:17:46 am »

สงสัยเหมือนกันครับในช่องอื่นดาวอื่นก็HDเหมือนกันทำไมภาพเขาเต็มจอ
chokelfc
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 01:28:39 pm »

ผมว่า TPBS ยังไม่พร้อมเท่าไหร่ เพราะเพิ่งเริ่ม  ให้เวลาเขาหน่อย ถ้าเบื่อกับภาพไม่เต็มจอ ก็ให้ดู ช่องที่เป็น SD ได้ เพราะเขามีส่งมาทั้งสองระบบอยู่แล้ว  ผมว่ามีดีกว่าไม่มี อีกหน่อยคงเข้าที่เข้าทาง ดูอย่างตอนแรก รับยังไม่ค่อยได้เลย ตอนนี้ รับได้ชัดเจนแล้ว แสดงว่าเขามีการปรับปรุงเรื่อย อีกหน่อยคงจะดีเอง และเต็มจอ
K-PluS
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2011, 06:53:21 pm »

-กล้องที่ใช้ถ่ายทำแบบ sd เป็น 4:3 เมื่อนำมาออกอากาศในระบบ HD 16:9 จะเอามายืดให้เต็มจอแบบ 16:9 มันย่อมทำได้ครับ แต่สัดส่วนของภาพจะผิดเพี้ยนไป (เน้นคำว่า 16:9 และ 4:3 นะครับ อย่าสับสนกับรายระเอียดของภาพ 720X 576 และ 1920X1080)

-ที่ถามว่าทำไมมันจะยากตรงไหนในการผลิตรายการให้เป็น HD 16:9 ทั้งหมด
การลงทุนเปลี่ยนระบบของสถานีโทรทัศน์ทั้งสถานีให้เป็นระบบ HD 16:9 ทั้งหมดไม่ใช่เรื่องง่าย มันไม่ใช่แค่ใช้กล้องตัวเดียว ยกตัวอย่าง รายการสดทางสถานี 1 รายการ ในสตูดิโอมีกล้องอย่างน้อย 3-4 ตัว สวิชเชอร์ตัดภาพก็ต้องเปลี่ยนเป็น HD 16:9 ,คอมพิวเตอร์กราฟฟิก,เทป,ยังไม่รวมอุปกรณ์ตัดต่อก่อน ฯลฯ

-สถานีโทรทัศน์เดิมที่ออก 4:3 มาเป็น 30-40 ปี อุปกรณ์ในสถานีทั้งหมดเป็น 4:3 มาแต่ไหนแต่ไรอยู่ๆมาเปลี่ยนมันใช้เงินมหาศาล นี่ยังไม่รวมโปรดักชั่นเฮ้าส์ที่ผลิตรายการป้อนสถานีอีก ยกตัวอย่างเช่นกันตนา,เวอร์คพ๊อย, ผู้ผลิตลคร,สปอร์ตโฆษณาก็ด้วย พวกนี้ก็ต้องเปลี่ยนเช่นกัน

พูดง่ายๆก็คือถ้าสถานีเปลี่ยนระบบช่องใด ผู้ผลิตรายการต้องเปลี่ยนตาม(เปลี่ยนระบบกันทั้งประเทศว่างั้น) TPBS ตอบโจทย์ง่ายที่สุดครับ ผลิตรายเองเป็นส่วนใหญ่

***เท่าที่ทราบช่อง 7 กับช่อง 9มีรถ OB ที่ใช้ถ่ายทอดเป็นระบบ HD มารองรับระบบหลายปีแล้ว
SSL
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 07:08:20 am »

-การยืด 4:3 ให้เป็น 16:9 สัดส่วนมันย่อมผิดอยู่แล้วครับ ทุกวันนี้ใครซื้อทีวีใหม่ที่เป็นจอกว้าง เมื่อเปิดดูทีวีก็ปรับให้เต็มจอ รูปคนมันก็อ้วนขึ้นเป็นธรรมดา แต่คนส่วนใหญ่เค้าก็ชอบที่จะดูแบบนี้ ผมยังไม่เห็นบ้านไหนที่เปิดดูทีวีแล้วให้ข้างๆเป็นขอบดำ ประเด็นคือคนดูชอบดูเต็มจอ แต่ TPBS HD กลับส่งขอบดำ
-การยืดให้ดูไม่น่าเกลียดมาก ก็ทำได้ เช่น ตัดภาพ บน-ล่าง ออกนิดนึง   แล้วยืดด้านข้าง ซ้าย-ขวา โดยยืดตรงกลางออกน้อยๆแต่ยืดตรงส่วนที่ชิดขอบซ้ายและชิดขอบขวาให้ออกเยอะๆ อันนี้ผมก็ทำอยู่ ขนาดทีวีผมเครื่องละไม่กี่หมื่นยังทำได้ อุปกรณ์ของ TPBS น่าจะหลายล้านบาท ผมว่ามันต้องทำได้อยู่แล้ว ทำไมไม่ทำ (ย้ำ คนดูต้องการดูเต็มจอครับท่าน ภาพผิดเพี้ยนนิดๆหน่อยๆเค้ารับกันได้)
-เรื่องการลงทุนเยอะ ก็คงต้องค่อยๆทำไปครับ ผมก็ว่ามันคงแพง แต่ก็งงๆว่า บางช่องมีรถถ่ายทอดเป็น HD วิ่งไปวิ่งมาก็หลายปีแล้ว ทำไมเราไม่ได้ดูช่อง HD ของเค้าซักที อันนี้ต้องขอชม TPBS ที่เป็นผู้นำในเรื่องนี้ครับ
joeboy1995
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 08:34:45 am »

K-PluS -> +100

ถ้าท่านเคยทำงานในโรงงานหรือสำนักงานใหญ่ๆที่มีเครื่องไม้เครื่องมีอมากๆจะเข้าใจปัญหานี้ เหมือนที่คุณ K-PluS อธิบายมา แต่คนที่อยู่แต่บ้านจะไม่เข้าใจ!!!

ผมให้กำลังใจ TPBS เต็มที่เลย เขาทำเพื่อให้คนอย่างเราๆได้ดูแต่กลับไปว่าเขา แล้วช่องอื่นๆที่ไม่ทำอะไรเลยทำไมไม่ว่าเขามั่ง ช่อง 3 กำไรปีละเท่าไรไม่เห็นคืนกำไรให้เราบ้าง

Joe

garuu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 11:08:51 am »

รบกวนถาม ท่านที่ดู HD ของ TPBS นิดหนึ่งครับ

Series ญี่ปุ่นตอน 2ทุ่มครึ่ง เรื่อง Change ปล่อย 1080i และเป็น 16:9 ไหมครับ

bomusic
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 05:09:19 pm »

รบกวนถาม ท่านที่ดู HD ของ TPBS นิดหนึ่งครับ
Series ญี่ปุ่นตอน 2ทุ่มครึ่ง เรื่อง Change ปล่อย 1080i และเป็น 16:9 ไหมครับ

ไม่ครับ ส่งแบบ sd 4:3 ธรรมดา ตัดข้าง

ผมว่าน่าจะเป็นซีรี่ส์ ที่ซื้อมาก่อนหน้าแล้วและไม่มีแบบ hd ด้วย(ไม่แน่ใจ)

แต่ว่าอนาคตต่อไป การซื้อหนังมาฉาย คงจะซื้อแบบ sd+hd มาเลยแหละครับ
chokelfc
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2011, 07:34:29 pm »

เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ  การเริ่มต้นเป็นสิ่งที่ดี ค่อยเป็นค่อยไป ยังดีกว่าไม่ลงทุนอะไรเลยเน้นแต่โฆษณา หากำไร แต่ผมกลับชอบสัดส่วนที่ถูกต้องและชัด แต่ถ้าเต็มจอด้วยต้องขอปรบมือให้ ผมว่าไม่นานเขาคงทำให้พวกเราได้
garuu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 10:02:01 am »

ไม่ครับ ส่งแบบ sd 4:3 ธรรมดา ตัดข้าง

ผมว่าน่าจะเป็นซีรี่ส์ ที่ซื้อมาก่อนหน้าแล้วและไม่มีแบบ hd ด้วย(ไม่แน่ใจ)

แต่ว่าอนาคตต่อไป การซื้อหนังมาฉาย คงจะซื้อแบบ sd+hd มาเลยแหละครับ

ขอบคุณครับ

สอบถามเพิ่มครับ มีรายการอะไรบ้างใน TPBS ที่ตอนนี้ปล่อย HD แล้วบ้างครับ นอกจากรายการข่าว น่ะครับ

อย่าง ภัตตาคารบ้านทุ่ง หรือ หลงกรุง ปล่อย HD หรือยังครับ
niruk
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 04:07:21 pm »

ดราม่าไปไหน
ถามจริงเถอะครับ ไม่เคยปรับทีวี เป็น 4:3 เลยเหรอ
ผมถามน้องผู้หญิงที่ สนง. มันยังปรับเป็นเลย
ถามว่าปรับทำไม เพื่อดูสัดส่วนที่ถูกต้อง ดูนางงามนางเอกว่าหุ่นดีไหม
แล้วก็ปรับเป็นเต็มจอเหมือนเดิม

เช่นกันครับ อยากดูเต็มจอก็ดู SD
อยากดูสัดส่วนทีถูกต้องก็ดู HD เลือกเอาครับ

ตั้งช่องไว้ติดกัน ก็กดรีโมททีเดียวเอง
ให้เวลาและโอกาสเค้าบ้างเถอะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์