ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 10:30:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  Dream box ต้องเปิด2เครื่องถึงจะดูได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Dream box ต้องเปิด2เครื่องถึงจะดูได้  (อ่าน 5217 ครั้ง)
ball
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 03:31:57 pm »

อยากทราบวิธีการแก้dream box500s หน่อยครับ พอดีมีdream box 2ตัว ต้องเปิดพร้อมๆๆกันถึงจะดูได้ถ้าเปิดเครื่องเดียวอีกเครื่องจขะขึ้นมาว่าไม่มีสัญญาณรบกวนทีครับขึ้นเกียจเปิดพร้อมๆๆกัน2ตัว     ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
winainui
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 04:29:06 pm »

ลองเปลี่ยน สปริตเตอร์ เป็นแบบ Power Pass ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ball
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 04:31:08 pm »

เปลื่อนแล้วครับแต่อาการน่าจะเกิดจากตัวหรือเปล่าครับท่านอาจารณ์
taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 05:28:10 pm »

ที่ว่าต้องเปิดสองเครื่องพร้อมกันนี่ทดสอบครบหรือยังครับ
ลองเปิดเครื่องแล้วปิดอีกเครื่อง สลับกันหรือยังครับ
ball
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 06:38:29 pm »

ลองแล้วครับ
ball
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 07:58:12 pm »

ลองแล้วครับไม่ได้เหมื่อนกันครับ
Chaba_Dream
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 08:08:52 pm »

ขอผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย
satang
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2010, 08:39:55 pm »

ลองเปลี่ยน สปริตเตอร์ เป็นแบบ Power Pass ดูครับ

ลองตามเค้านี่แหล่ะครับ ระวังนะครับที่ว่าเปลียนแล้วอาจะจะซื้อผิดตัวก็ได้ผมเคยแล้วครับ
ที่ตัวเขียน Power Pass จริงอยู่ครับแต่ที่ตัวด้านหน้า จะมีลายวงจรนะครับ จะมี IN  ,  Out1  ,  Out2(Tap)
ถ้ามีคำว่า Tap จะใช้ไม่ได้นะครับต้องเปิดเครื่องที่ต่อทางด้าน out1 ก่อนถึงจะดูได้

แก้ใข
ไปเปลี่ยนใหม่ครับ ผมซื้อมาตัว 50 บาทเองดู 2 จุดเช่นกัน  IN  ,  Out1  ,  Out2
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2010, 08:13:52 am »

เปลี่ยนหัวเป็น KU TWIN ก็สามารถแก้ไขสัญญาณได้แล้วครับ ขอขอบคุณ..
JO-CM
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2010, 08:51:53 am »

POWER PASS ของ TAFT ดีครับ บ่อมีปัญหา
JO-CM
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, มีนาคม 2010, 06:45:56 am »

อยากทราบวิธีการแก้dream box500s หน่อยครับ พอดีมีdream box 2ตัว ต้องเปิดพร้อมๆๆกันถึงจะดูได้ถ้าเปิดเครื่องเดียวอีกเครื่องจขะขึ้นมาว่าไม่มีสัญญาณรบกวนทีครับขึ้นเกียจเปิดพร้อมๆๆกัน2ตัว     ขอบคุณครับ
อาการนี้เหมือนผม ครับ ภาคจ่ายไฟไปเลี้ยง lnb ตัวที่ไม่เจอสัญญาณ พังครับ ต้องอาศัย รีซิพเวอเครื่องอื่นจ่ายไฟแทน
แต่... เด๋วก่อน ท่านลองเปลี่ยนหัว lnb แบบ 11300 ดูครับ เพราะเครื่องนึงของผมมีอาการ หาสัญญาณ หัว lnb universal ไม่เจอ
แต่ lnb11300 เจอปกติ  สรุป ระบบจ่ายไฟไปเลี้ยง lnb มีปัญหา
วิธีการแก้ไข
แกะกล่องที่มีอาการ สังเกต ตัว C ตัวไหนบวมเปลี่ยนใหม่ (ผมเคยเจอ C บวม ไกล้ๆจูนเน่อ สัญญาณหาย พอเปลี่ยนใหม่ใช้งานปกติ จนทุกวันนี้ครับ)
ส่งซ่อมน่าจะ 400 บาท เห็นท่านที่รับซ่อม ในบอดนี้ เค้ารับซ่อม ลองโพสหาครับ ผมเคยเมลไปถามประเมินการซ่อม
หากไม่อยากซ่อม ซื้อรีซีพเวอกากๆ ถุกๆ  มาเป็นตัวจ่ายไฟ เปิดควบคู่กันไป

ขอให้แก้ไขได้ครับ

ให้ดูที่ไฟไปเลี้ยงLNB ของตัวที่เปิดตัวเดียวมีปัญหาหรือเปล่าคิดว่าต้องส่งซ่อมแล้วครับ 200-300 บาท ในการซ่อมอาการนี้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์