ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, กันยายน 2024, 02:30:23 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  อยากสอบถามเรื่องการตั้งพร์อทของ เร้าเตอร์ / DB ด่วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องการตั้งพร์อทของ เร้าเตอร์ / DB ด่วยครับ  (อ่าน 2816 ครั้ง)
bombleman
Special Member
*

« เมื่อ: 14, มกราคม 2010, 11:17:38 am »

คือว่าผมใช้ เร้าเตอร์โมเด็มของ smc นะครับ  ผมสงสัย เรื่องของการตั้งพอร์ท ในหัวข้อ vitural server นะครับ ว่าผมต้องตั้ง พอร์ทที่เท่าไหร่ ในช่อง LANPort และ PublicPort แล้วผมต้องไปตั้งที่DB ด้วยหรือเปล่าครับ แล้วอย่างเช่น8080 8089 12000 10001 มันคือตัวเลขอะไรหรือครับ อีกอย่างนะครับ ในส่วนของเร้าเตอร์ผมในช่องของ DDNS มันไม่มี no-ip ในช่องของprovider นะครับ ทำอย่างไรถึงจะให้มันมีนะครับ คือผมอยากจะใช้ no-ip นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Federer
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, มกราคม 2010, 05:50:15 am »

ลองไปหาดูที่ Google สิจะมีการบอกเรื่องการใช้ no ip
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มกราคม 2010, 01:14:27 pm »

เรื่องของการตั้งพอร์ท ในหัวข้อ vitural server นะครับ ว่าผมต้องตั้ง พอร์ทที่เท่าไหร่ ในช่อง LANPort และ PublicPort
ตอบ LAN Port คือพอร์ตแลนภายใน ส่วน Public Port คือพอร์ตภายนอก เช่น ไอพี 192.168.1.100 ทำ Web Server ด้วยพอร์ต 80 แต่ไม่อยากให้ภายนอกวงแลนเข้ามาด้วยพอร์ต 8880 แทน ก็ตั้งแบบนี้
ไอพี 192.168.1.100 LAN Port 80 Public Port 8880
หรือวิธีง่ายสุด ๆ เลย ตั้งทั้ง LAN Port และ Public Port ให้ตรงกันเลยง่ายดี แต่ถ้าต้องการให้ซับซ้อนก็ตามข้างต้นที่กล่าวไว้ครับ

ผมต้องไปตั้งที่DB ด้วยหรือเปล่าครับ
ตอบ ว่าแต่คุณใช้ DB ทำอะไร ถ้าไว้รับชมก็ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าจะทำระบบอย่างว่า ก็ต้องทำครับ

แล้วอย่างเช่น8080 8089 12000 10001 มันคือตัวเลขอะไรหรือครับ
ตอบ มันคือเลขพอร์ตที่ใช้งาน ตัวเลขพวกนี้เปลี่ยนได้ ขึ้นอยู่กับว่าเราคอนฟิกสคริปเป็นเลขพอร์ตอะไรครับ

อีกอย่างนะครับ ในส่วนของเร้าเตอร์ผมในช่องของ DDNS มันไม่มี no-ip ในช่องของprovider นะครับ ทำอย่างไรถึงจะให้มันมีนะครับ คือผมอยากจะใช้ no-ip นะครับ
ตอบ ลองอัพเกรดเฟิร์มแวร์ดูครับ แต่การอัพเกรดต้องระวัง ระหว่างอัพข้อมูลไฟต้องไม่ดับ และหากอัพไม่สำเร็จ อาจจะเคลมไม่ได้ด้วยครับ เช็คประกันก่อนทำด้วย

นี่คือความเห็นของผม ผิดถูกอย่างไร ลองฟังหลาย ๆ ความเห็นจากสมาชิกหลาย ๆ ท่านนะครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มกราคม 2010, 01:17:24 pm »

เรื่องของการตั้งพอร์ท ในหัวข้อ vitural server นะครับ ว่าผมต้องตั้ง พอร์ทที่เท่าไหร่ ในช่อง LANPort และ PublicPort
ตอบ LAN Port คือพอร์ตแลนภายใน ส่วน Public Port คือพอร์ตภายนอก เช่น ไอพี 192.168.1.100 ทำ Web Server ด้วยพอร์ต 80 แต่ไม่อยากให้ภายนอกวงแลนเข้ามาด้วยพอร์ต 8880 แทน ก็ตั้งแบบนี้
ไอพี 192.168.1.100 LAN Port 80 Public Port 8880
หรือวิธีง่ายสุด ๆ เลย ตั้งทั้ง LAN Port และ Public Port ให้ตรงกันเลยง่ายดี แต่ถ้าต้องการให้ซับซ้อนก็ตามข้างต้นที่กล่าวไว้ครับ

ผมต้องไปตั้งที่DB ด้วยหรือเปล่าครับ
ตอบ ว่าแต่คุณใช้ DB ทำอะไร ถ้าไว้รับชมก็ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าจะทำระบบอย่างว่า ก็ต้องทำครับ

แล้วอย่างเช่น8080 8089 12000 10001 มันคือตัวเลขอะไรหรือครับ
ตอบ มันคือเลขพอร์ตที่ใช้งาน ตัวเลขพวกนี้เปลี่ยนได้ ขึ้นอยู่กับว่าเราคอนฟิกสคริปเป็นเลขพอร์ตอะไรครับ

อีกอย่างนะครับ ในส่วนของเร้าเตอร์ผมในช่องของ DDNS มันไม่มี no-ip ในช่องของprovider นะครับ ทำอย่างไรถึงจะให้มันมีนะครับ คือผมอยากจะใช้ no-ip นะครับ
ตอบ ลองอัพเกรดเฟิร์มแวร์ดูครับ แต่การอัพเกรดต้องระวัง ระหว่างอัพข้อมูลไฟต้องไม่ดับ และหากอัพไม่สำเร็จ อาจจะเคลมไม่ได้ด้วยครับ เช็คประกันก่อนทำด้วย

นี่คือความเห็นของผม ผิดถูกอย่างไร ลองฟังหลาย ๆ ความเห็นจากสมาชิกหลาย ๆ ท่านนะครับ

แก้ไขข้อความ
จากเดิม
LAN Port คือพอร์ตแลนภายใน ส่วน Public Port คือพอร์ตภายนอก เช่น ไอพี 192.168.1.100 ทำ Web Server ด้วยพอร์ต 80 แต่ไม่อยากให้ภายนอกวงแลนเข้ามาด้วยพอร์ต 8880 แทน

แก้ไขเป็น
LAN Port คือพอร์ตแลนภายใน ส่วน Public Port คือพอร์ตภายนอก เช่น ไอพี 192.168.1.100 ทำ Web Server ด้วยพอร์ต 80 แต่ไม่อยากให้ภายนอกวงแลนเข้ามาด้วยพอร์ต80 เราจึงเปลี่ยน Public Port เป็น 8880 แทน

ดังนั้นหากต้องการเข้าใช้งานเวปจากภายนอก แทนที่จะเข้าด้วย http://hostname:80 ก็จะเป็น http://hostame:8880 แทนไงครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์