ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 10:33:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  การเข้าถึง db ที่อยู่ในวงแลนย่อยที่ต่อกับวงแลนหลักอีกที
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าถึง db ที่อยู่ในวงแลนย่อยที่ต่อกับวงแลนหลักอีกที  (อ่าน 5014 ครั้ง)
mu
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 21, ตุลาคม 2009, 03:18:27 pm »

notebook ผมมี lan สองอันคือ

1) wireless lan  ต่อเข้ากับวงแลนหลักที่ต่อ adsl โดยตรง  (ip วงแลนหลัก:  192.168.2.x)
2) wired lan ต่อกับ db และทำ internet connection sharing จาก wireless lan มายัง wired lan เพื่อให้ db ต่อเนตได้ (เนื่องจากผมไม่สามารถต่อdb ตรงเข้ากับวงแลนหลักได้) วงนี้มี ip= 192.168.1.x  ถ้าผมตั้งวงนี้เป็น 192.168.2.x เหมือนกับวงหลักด้วย ทีนี้ notebook จะมองไม่เห็น db ไปด้วยเลยครับ ผมเดาว่ามันเกิด ip conflict ผมเลยต้องตั้งเป็นคนละวง

ตอนนี้ผมตั้งเป็นยังงี้ มีแต่ notebook ที่มองเห็น db  ส่วน pc อื่นๆ ในวงแลนหลักมองไม่เห็น db ครับ

intenet router ip= 192.168.2.1
notebook:   wireless lan ip= 192.168.2.5   ,    wired lan ip= 192.168.1.2   mask=255.255.255.0
db: ip=192.168.1.3   dns,gateway=192.168.1.2  mask=255.255.255.0

ผมจะเข้าถีง db จาก pc ที่มี ip อยู่ในวงแลนหลักยังไงคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kikkokman2006
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2009, 08:29:48 pm »

ip LAN ต้องเป็น  subnetmask เดียวกันครับ  192.168.1.XXX
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2009, 10:11:44 pm »

อุปกรณ์มีอะไรบ้างครับ คุณมี ADSL modem แบบมี LAN port แต่ไม่มี wireless กับ access point อีกตัวต่างหากหรือเปล่า

ถ้าให้เดา ADSL modem คุณสามารถแจก IP ได้อยู่แล้ว ให้ disable ส่วนแจก IP (DHCP) ของ access point  ให้ไปใช้ของโมเด็มแทน และอาจต้องเลือก bridge แทนที่จะเป็น NAT ใน access point
mu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 12:30:26 pm »

ip LAN ต้องเป็น  subnetmask เดียวกันครับ  192.168.1.XXX

ตั้งเป็นวงเดียวกัน คือ 192.168.2.xxx  ทุกตัวก็ไม่ได้อยู่ดีครับ ลองแล้ว ทีนี้ notebook พลอยก็มองไม่เห็นเด้วย
อย่าลืมว่าผมไม่ได้ต่อ db เข้าที่ router โดยตรงเพราะสายไม่ถึง  ผมใช้วิธีต่อกับ notebook แล้วทำ ics จาก wireless มา wired โดยไปที่ advanced --> internet connect sharing ครับ
mu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 12:46:19 pm »

อุปกรณ์มีอะไรบ้างครับ คุณมี ADSL modem แบบมี LAN port แต่ไม่มี wireless กับ access point อีกตัวต่างหากหรือเปล่า

ถ้าให้เดา ADSL modem คุณสามารถแจก IP ได้อยู่แล้ว ให้ disable ส่วนแจก IP (DHCP) ของ access point  ให้ไปใช้ของโมเด็มแทน และอาจต้องเลือก bridge แทนที่จะเป็น NAT ใน access point

adsl modem router มีทั้ง  wired lan และ wifi คับ แต่ปัญหาคือ ตัว db มันอยู่ไกลจากตัว router มาก อยู่ชั้นบนและผมก็ไม่อยากเดินสาย lan ด้วย และผมก็ไม่ได้มี wifi acces point client ที่จะมาต่อ db   ผมเลยใช้วิธีต่อ db เข้ากับ lan port ของ notebook ในห้องเดียวกันชั้นบน  ส่วนตัว notebook มี wifi เพื่อรับ ip จาก adsl router อีกที  ผมก็ใช้วิธีทำ internet connection sharing เพื่อแชร์เนตให้ db โดยไปที่ advanced tab ของเมนู network adapter

วิธีนี้ทำให้ตอนนี้ db ต่อเนตได้ เพียงแต่ว่าไม่มีเครื่องอื่นนอกจาก notebook ที่มันต่ออยู่ สามาถเข้าถึงได้เนื่องจากมันอยู่กันคนละวง lan ผมลองตั้ง ip ให้มี subnet เหมือนกันก็ไม่เวิร์ครับ ลองแล้ว

ที่ผมอยากรู้คือวิธีการเข้าถึงเครื่อง db ที่อยู่คนละวงแลนอะคับ ซึ่งน่าจะทำได้เพราะปกติสำนักงานใหญ่ๆก็มีหลายวงแลนอยู่

taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 01:42:37 pm »

ถ้าอย่างนั้นลองตั้ง VPN ในเครื่อง notebook ที่ต่อกับ DB แล้วก็ในเครื่องที่ต้องการเข้าถึง DB

วิธีการตั้ง VPN ลองค้นดูนะครับ ผมก็ไม่ค่อยได้ทำเคยแต่ VPN linux กับ windows
taiguoren
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 02:01:00 pm »

หรือลองทำ notebook เป็น bridge ดูครับ (อันนี้ผมไม่เคยทำ)

http://www.home-network-help.com/network-bridge.html
watchguard
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 11:25:08 pm »

ลองใช้หลักการ routing ครับ

เครื่อง ip ในวงแลนหลัก : 192.168.2.x  เปิด start --- cmd  พิมพ์ route add 192.168.1.0 mask 255.255.255.0 ipของโน้ตบุ้คที่ได้จากwifi  จากนั้นลอง ping ip dreambox ครับ

ลองดูครับ
watchguard
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 11:33:23 pm »

หรือไม่ถ้า adsl router เรามีสิทธิ์เข้าไปแก้ไขได้ ให้ไปในหัวข้อ routing หรือ route แล้ว add routing table ตามนี้

192.168.1.0 subnet 255.255.255.0 gateway 192.168.2.x (ip โน้ตบุ้คที่รับ wireless)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์