ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 09:59:40 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามหน่อยครับ ค่าแรงเดินสาย lan คิดประมาณนี้แพงไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ ค่าแรงเดินสาย lan คิดประมาณนี้แพงไหม  (อ่าน 24429 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 07:50:04 pm »

เป็นงานของ ราชการ

ผมกำลังเสนอราคาไปครับ

ผมคิดค่าสายlan  เมตรละ  15 บาท ค่าเข้าหัว สองหัว หัวละ  15 บาทสองหัวก็  30  บาท

ค่าเดินสาย lan  จุดละ  300 บาทถึง  400  บาท  ใช้กิ๊บแบบเดินสายอากาศ น่ะครับ

ราคานี้ แพงไปไหม  ถูกกว่านี้คงไม่คุ้ม

แต่ถ้าเป็นชาวบ้าน ผมคงไม่คิดราคานี้ แต่นี้เป็นของหน่วยงานรัฐ

อีกอย่าง สาย lan  จำเป็นต้องใช้ ยี่ห้อ AMP ไหม ผมก็ซื้อจากร้าน  advice

พอดีบางทีเคยซื้อสาย lan  ตามพันทิพย์ ให้เขาเข้าหัวด้วยเขาก็เอาสาายlan  ราคาถูกๆมาขายให้คิดที่เมตรละ 10  บาท

แต่ที่ผมคิดเมตรละ  15  นี่ต้องเอาไปทำให้ถึงที่

นั่นข้อนึงว่าแพงไปหรือว่าถูกไปสำหรับหน่วยงานรัฐ 

หน่วยงานนี้  จังหวัดเขา ให้งบติดกล้องพร้อมส่งช่างมา  งบกล้อง  6 หมื่นกว่า ผมดูแล้วก็กล่องทั่วไป ราคา ติดไม่น่าเกิน  หมี่นกว่า หรืออย่างเก่งก็  สองหมื่น แต่ จว  โค๊ดราคามา  หกหมื่น 

โดยงบ  จังหวัดเบิกเอง

ผมเลยอยากรู้ว่า  การเสนอราคา สาย lan ของผมแพงไปไหม  หรือว่าไม่ต้องสนใจ  คิดราคาที่เราคิดว่าคุ้มก็พอ  เขาจะ อนุมัติ หรือไม่เก็เรื่องของเขา

thanks
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดนัย
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 07:57:01 pm »

น่าจะโอนะ ท่าน
ไม่แพง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wonderwhy
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 08:12:29 pm »

ไม่แพงครับ งบหลวงเบิกได้ คนที่ว่าแพง ไม่ใช่เงินของเค้าซะหน่อย อะไรทำเองไม่ได้ก็ต้องจ้างครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 08:21:57 pm »

ขออนุญาต  พูดแบบตรงๆ....
ราคาของคุณ  (โคตรถูก)  สำหรับหน่วยงานราชการ

แต่... ปกติ เขาจะมี "คน" ของตัวเองในการรับงานอยู่แล้ว   คุณอาจจะเป็นเพียง "ตัวประกอบ" ให้เขาทำงานอย่างถูกต้องเท่านั้นเอง....

ลองเสนอราคาไป  ถ้าได้ก็โชคดี  แต่ถ้าไม่ได้ก็ถือเป็นบทเรียน  

การที่เขาเบิกงบเอง  ก็แหงๆ อยู่แล้ว  ที่จะเอางบมาใส่กระเป๋าตัวเอง.....  ยังไงก็อย่าลืมเก็บหลักฐานทางการเงินไว้เผื่อถูก Lottery สตง. มาขอตรวจสอบด้วยก็แล้วกัน   เดี๋ยวนี้การทำงานกับหน่วยงานราชการ "เข้มงวด" ขึ้นมาก  โดยเฉพาะหลักการทางบัญชี  ต้องมีที่มาที่ไปและสามารถตรวจสอบได้ตลอดเวลา

ถ้ามูลค่าเกิน 500,000 บาท จะมีกฎหมายของปปช. เข้ามาควบคุมอีก  ตัวอย่าง....

ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2555 เป็นต้นไป ประกาศคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ(ป.ป.ช.) เรื่อง หลักเกณฑ์และวิธีการจัดทำและแสดงบัญชีรายการรับจ่ายของโครงการที่บุคคล หรือนิติบุคคลเป็นคู่สัญญากับหน่วยงานของรัฐ พ.ศ.2554 จะมีผลบังคับใช้อย่างเป็นทางการ

หลักเกณฑ์ดังกล่าว ประกาศเพิ่มเติมจากพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต ฉบับที่ 2 พ.ศ. 2554 ในมาตรา 103/7 ให้หน่วยงานรัฐดำเนินการจัดทำข้อมูล รายละเอียดค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการจัดซื้อจัดจ้าง โดยเฉพาะราคากลางไว้ในระบบข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ สำหรับโครงการที่มีมูลค่าตั้งแต่ 500,000 บาท ขึ้นไป เพื่อให้ประชาชนสามารถเข้าตรวจสอบได้

ทั้งนี้ให้คู่สัญญารัฐแสดงบัญชีรายรับรายจ่ายโครงการต่อกรมสรรพากร โดย ป.ป.ช. มีอำนาจเรียกตรวจสอบธุรกรรมทางการเงิน หรือการชำระเงินภาษีของคู่สัญญารัฐที่เกี่ยวข้องกับการทุจริต ขอบเขตในการบังคับใช้ คือบุคคลหรือนิติบุคคลรวมถึงส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ หรือหน่วยงานของรัฐที่เข้าเป็นคู่สัญญากับรัฐทุกประเภทด้วย

เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางครับ......
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 08:36:37 pm »

ถูกใจ พูดแบบตรงๆของคุณ Poollarp ครับ

nongtoa
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 09:07:44 am »

คุณPoollarp ตอบได้ถูกใจและตรงกับที่ผมทราบมาจากบริษัทที่เข้าไปประมูลงานแข่งในหน่วยงานราชการ ผลสุดท้ายเขาก็เอางานไปให้ลูกน้องทำโดยเอาราคาของเรา
เป็นตัวอ้างอิงครับ
jacky1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 09:45:32 am »

ผมจ้างช่างที่รู้จักมาเดินสาย lan ให้ผม คนกันเอง เขาคิดผมจุดละ 700 บาทแน่ะครับ สายเขาก็คิดแพงกว่าคุณนะ ตกเมตรละ 20 บาทอะครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 10:25:46 am »

ยัง ยังไม่หมด งานเสร็จรับเงินแล้ว เป็นแค่ใบกระดาษ รอตกเบิก + ด้วยการหักภาษี ณ ที่จ่ายอีก ถ้าไม่มีงานจะทำ คิดว่าดีกว่าอยู่เปล่าๆ ก็รับไป หรือคิดว่าช่วยชาติ ก็รับไป ได้บุญอีก

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 01:03:16 pm »

55555 ในฐานะ ผมอยู่หน่วยงานรัฐ  เห็นราคาแล้วผมตกใจนะ คนเสนอราคาใจบุญใจกุศลครับ

เข้าไปถามเจ้าหน้าที่พัสดุเลย มีงบเท่าไร 

เลือกของ วัสดุ ที่ดีสำหรับงานราชการ เพราะงานราชการ จะมีแต่คนใช้ ไม่ค่อยมีคนรักษา จึงควรใช้วัสดุที่ดี ไว้ก่อน  ในใบเสนอราคา  แจ้ง ราคายี่ห้อไว้ด้วย ตรงนี้จะได้เปรียบเขาเวลาเจ้าหน้าพิจารณา  แล้วต้องบวก ดอกเบี้ย 15 เปอร์เซ็นต์  เพราะหลวงจะจ่ายเป็นเช็คให้ กว่าจะได้รับก็ประมาณ 1 เดือน
patarasat
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 01:10:03 pm »

ถูกมาก ๆ
newsone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 06:07:29 pm »

ถูกหรือครับ

งั๊นเดี๋ยวผมปรับราคาใหม่ครับ

ลืมไป ว่า  กว่าจะได้เงิน เป็นเดือน

บางทีหลายเดือนอีก

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

niruk
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2013, 02:21:57 pm »

ถ้างบหลวงจริงๆ มันจะมีภาษีหักนะที่จ่ายด้วยนะครับ 7% และท่านต้องจด EGP หรืออะไรนี่แหละคือต้องเข้าระบบ
ว่าห้างร้านของท่านสามารถซื้อขายกับภาครัฐด้วย ขั้นต้นประมาณนี้ ควรบวกค่าอำนวยการไว้ด้วย(ถ้าเค้าไม่เรียก)
เช่นพวกอาหารเครื่องดืม เวลาไปเบิกตัง ก็ถือไปฝากเค้าหน่อยอะไรก็จะง่ายและเร็วขึ้น

ส่วนถ้าเป็น เงินนอกงบประมาณ ก็ยื่นราคาเก่าไปเลยครับ

เรื่องสายต้องเป็น AMP ไหม ส่วนนึงเดาว่าเป็นงานตกลงราคา งบประมาณไม่เกินแสน ตอบว่าไม่ต้องก็ได้ครับ
งบของภาครัฐไม่สามารถระบุยี่ห้อได้ เค้าระบุได้เฉพาะมาตรฐาน เช่น cat5 cat6 ถ้าสั่งของจาก advice
ผมว่าแค่ Peplefu ก็ได้ 300 เมตร 6-7 ร้อยบาทถูกดี เคยใช้สายยาว 180 เมตรก็ผ่านอยู่นะครับ
แต่ถ้าเป็นสอบราคาก็ต้องเอาดีๆหน่อย ให้กรรมการพิจารณา แต่คงไม่ใช่หรอก

ส่วนเรื่องกล้อง CCTV ราคาหลวงก็แพงขึ้นมาพอสมควร ทั้งภาษีหักนะที่จ่ายรวมทั้งภาษีห้างตอนสิ้นปี
ส่วนมาตรฐานกล้องของภาครัฐ กระบวนการตรวจสอบค่อนข้างเข้มงวดครับ ผมยังโดน สตง. เรียกคืนต้องเจ็ดหมื่นกว่า
รู้งี้ติดกล้องหลอกแบบ กทม.ดีกว่า ลาขาดเลยสำหรับกล้องวงจรปิด
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์