ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 04:28:53 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  สอบถามเรื่อง LXD500 connect ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ อาการตามนี้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง LXD500 connect ได้บ้างไม่ได้บ้างครับ อาการตามนี้ครับ  (อ่าน 3698 ครั้ง)
jerayu_k
Newbie
*

« เมื่อ: 03, ตุลาคม 2009, 12:33:21 pm »

1.ใช้ DB แบบ GPRS เวลา connect แล้วบ้างครั้ง สังเกตุที่ไฟด้านหลัง LXD 500 มีไฟกระพริบเวลาต่อได้ใช้เวลานานมากๆๆ
2.ลอง เปลียนตำแหน่งของ LXD 500 จากภายในบ้านมาที่นอกบ้านแล้วเปลี่ยนตำแหน่งมา 3 จุดใช้เวลานาน กว่า 30 นาทีกว่าจะดูได้หรือดูไม่ได้เลย
3.ลองเอาไปใช้กับที่บ้านเพื่อนระยะทางไม่เกิน 3 กิโล แล้ว connect ง่ายมากๆๆ พอเอากลับมาที่บ้านเหมือนเดิมบางครั้งใช้เวลา connect กว่า 3 ชั่วโมง
4.ทุกครั้งที่ connect ไฟที่กระพริบด้านหลัง LXD500 ถ้ากระพริบแล้วภาพถึงจะดูได้ reset power ตลอดไม่ต่ำกว่า 20 ครั้ง บางครั้งก็กระพริบได้
5.สัญาณ 88 คุณภาพ 92 ดูที่ DB เวลาภาพมาปกติ ส่วนช่องการศึกษาดูได้ตลอดเวลา
6.เปลียนหัว จาก 2 เป็น สามารถ แล้วก็ยังเหมือนเดิม จานยังเป็น 2 อยู่ ปรับค่า LNB แล้ว
7.เปลี่ยนสายสัญญาณใหม่แล้ว
8.กำลังจะลอง ทดลองเปลียน TV ใหม่
9.ถ้าไม่ได้จะลองหา Sim DTAC หรือ 2 มาใส่ ของเดิม 1-2 CALLลอง เอา GSM มาใส่แล้ว ก็เหมือนเดิม ระดับสัญญาณโทรศัพท์ภายในบ้าน เต็ม และลองเอา sim มาต่อ GPRS เพื่อเล่น Internet แล้วใช้ได้ทุกที่ภายในบ้าน ยอดเงิน ใน sim ก็พอ

............ตอนนี้จะทำยังไงต่อไปดีครับ......ช่วยด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
1
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2009, 11:12:26 am »

ผมเคยใช้ยี่ห้อนี้แล้วไม่เวริค เปลี่ยนเป็นs-link ดีกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jerayu_k
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2009, 10:44:38 am »

ลองใช้ sim DTAC ต่อแล้ว ง่ายมาก work เลยครับ แต่ Pro แพงมากครับ  ผู้รู้ท่านอื่นว่าอย่างไรบ้างครับ
kitichet
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2009, 01:07:56 pm »

ตัดสาย DB9 ให้สั้นที่สุดครับ
สายต่อแบบ 1-1 2-2 3-3 ... 9-9

www.9node.com
mscatcat
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2009, 07:36:19 pm »

ลองแยก อแดปเตอร์ของใครของมันแล้วหรือยังครับ ของ LXDM500 ใช้ 1 ตัวและของ Dreambox ใช้อีก 1 ตัวแยกกัน รุ่นนี้ผมใช้แยกแบบนี้อยู่ครับ ไม่ค่อยมีปัญหา
kob2001
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2009, 11:11:27 am »

ผมใช้ LXD500 อยู่ ซิมโปร 500M/100บาท ของ AIS ลง Image gimini 4.0 GPRS แบบ Manual ต่อติดอยากมากเลยครับ
แต่ลองเปลื่ยน Image Atmosphare 1.2.2 GPRS เป็นแบบ Auto ผ่านฉลุยทุกครั้งเลยครับ ให้คนแก่ที่บ้านใช้แค่เสียบปลั๊ก
รอประมาณ 15-20วินาที ภาพมาเลยครับ

http://www.mediafire.com/download.php?thzjvywowey  เป็นไฟล์ Img. auto
http://www.mediafire.com/download.php?mdyoo2dmk3w  เป็นไฟล์ fw2 auto
http://www.mediafire.com/download.php?mkmnnt5m5qd  เป็นไฟล์ Img.  Manual

ลองดูนะครับเผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆบ้างนะครับ สำหรับผมฉลุย
แหล่งที่มาต้องขอขอบคุณ
คุณวิริเยนด้วยครับ

--------------------------------------------------------------------------------
ตัวที่พัฒนาล่าสุด มีมาให้ทั้งที่เป็น image  และ fw2  มีทั้งอัตโนมัติและไม่อัตโนมัติตามคำเรียกร้องครับ  ลบสิ่งแปลกปลอมออกไปมากที่สุดเท่าที่ทำได้  ตัวที่เป็นแบบอัตโนมัติผมลองใช้แล้วสังเกตการกระพริบไฟ PP-link  น้อยลงอย่างเห็นได้ชัด เรียกว่าไม่แตกต่างจากตัวไม่อัตโนมัติ ซึ่งน่าจะบริโภคข้อมูลน้อยลง และเป็นปกติแล้ว

ตัวที่เป็น fw2  เป็นแบบอัตโนมัติ  ลง  MGamd 1.30d  ไว้ครับ

ท่านที่ลงด้วย image ให้เข้าไปที่  var/etc  ลบไฟล์ที่ชื่อขึ้นต้นว่า  dont_start …   ทั้งสามไฟล์ทิ้งด้วยนะครับ (จะลบตั้งแต่ตอนทำแก้ไขใน linux ก็ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน)  ไม่เช่นนั้น img ที่เป็นแบบ Auto จะไม่ทำงานอัตโนมัติ(แต่อัตโนมือได้)ครับ

แบบอัตโนมัติ

Image     Atmosphere 1.2.2 GPRS Auto Thai By Wiriyen.img
Fw2       Atmosphere 1.2.2 GPRS Auto Thai By Wiriyen.fw2

แบบไม่อัตโนมัติ

Image      Atmosphere 1.2.2 GPRS Thai By Wiriyen.img
Touch
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2009, 01:21:56 am »

lxdm500 ผผมก็ใช้อยู่นะครับ เพื่อนผมในกลุ่มก็ใช้กันหลายคน  work มากๆครับ น่าจะเป็นที่ image มากกว่าครับ
jerayu_k
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2009, 09:39:08 pm »

ขอบคุณทุกๆ ท่านเลยนะครับ ตอนนี้กำลังส่ง DB ไปให้ผู้ขาย และจะลองให้เขาลง Image ให้ใหม่ ที่เป็นแบบ Auto ถ้าได้ผลยังไงจะมา Update นะครับ   ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์