ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, ตุลาคม 2024, 09:28:20 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะซื้อทีวีใหม่เป็น LED TV ควรเปลี่ยนกล่องแบบใดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อทีวีใหม่เป็น LED TV ควรเปลี่ยนกล่องแบบใดครับ  (อ่าน 7890 ครั้ง)
jack2554
Jr. Member
**

« เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 09:14:43 am »

รบกวนผู้รู้ครับ
ตอนนี้ผมดู DM500s กะทีวีจอแก้วธรรมดา
วันก่อนทีวีมันม่องเท่งไปแล้ว ก็เลยต้องซื้อใหม่ ตั้งใจเอา LED หรือ LED ขนาด 32 นิ้วครับ
แต่ลังเล เพราะวันก่อนไปบ้านเพื่อน ใช้ LED 42 นิ้ว กับกล่องอะไรสักอย่าง แต่ไม่ใช่ dm500s
ภาพเป็นวุ้นดูแย่เลยครับ แต่ช่อง HD (ทูสปอร์ทHD) หรือช่อง HBOHD พอได้
ตอนนี้เพื่อนก็เซ็งๆ กะทีวี บ่นว่าไม่น่าซื้อมาเลยเพราะช่อง HD ก็ไม่กี่ช่องเอง

ขอถามผู้รู้ครับว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้ LED 32 นิ้วจริง ๆ ควรเปลี่ยนกล่องอะไร
ถึงไม่เกิดกรณีบ้านเพื่อนครับ (ปะเดี๋ยวเจ้าของงบประมาณเค้าเคืองเอา)
ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kom
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 09:27:44 am »

บวกอีกนิด แนะนำพล็าสม่า 42 ดีกว่าทุกประการคับ ทีวีซื้อแล้วซื้อเลยนะคับ เดี๋ยวนี้พล็าสม่าราคาลงมาเยอะมากเลยนะคับ ยี่ห้อ แล้วแต่สะดวกคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
YaiMak
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 09:40:45 am »

ผมใช้ LED ของ Sumsung แต่ใช้กล่อง HD ภาพ OK เลยครับทั้งช่อง SD และ HD โดยเฉพาะ HD จะภาพคมมากๆ
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 09:43:18 am »

บวกอีกนิด แนะนำพล็าสม่า 42 ดีกว่าทุกประการคับ ทีวีซื้อแล้วซื้อเลยนะคับ เดี๋ยวนี้พล็าสม่าราคาลงมาเยอะมากเลยนะคับ ยี่ห้อ แล้วแต่สะดวกคับ

พลาสม่าเทคโนโลยี่ที่ตกยุคไปแล้วครับ แต่ภาพที่ได้มาก็ OK แต่ contrast สู้ LED ไม่ได้ครับ
chokelfc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 09:52:42 am »

ใช้พลาสม่า ดูทีวีจะให้ภาพที่ชัดดีกว่า LED พอควร แต่ถ้าจะให้ดี ติดทั้งจานดำ และจานแดง ดูฟรีทีวี ผ่านจานดำ และดูทรูผ่านจานแดง ในกล่องเดียวกัน ส่วนกล่องที่แนะนำจากถูกไปหาแพงนะครับ Skybox F3,M3,Orton X403P,XBOX HD3,VIVA V8 plus,VIVA A11 hd,eBOX HD Platinum,DM 800S HD ความสวยของภาพก็ตามราคาครับ เริ่มต้นราวๆสองพัน ถึง ห้าพัน ที่เสนอไป ผมเคยดูมาแล้ว
แนะนะ XBOX HD3 มาใหม่ ราคาสองพันกลางๆครับ ส่วนทีวีแนะนำพลาสม่า 42 นิ้วครับ แต่ led ดูผ่านจานดำ พวก 3 5 7 9 ฟรีทีวี ชัดเจนพอควรครับ
lungnim
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 11:38:04 am »

เห็นด้วยกับLEDครับ เพราะประหยัดไฟ แต่ภาพอาจด้วยกว่าอีก2แบบ ผมใช้SUPERNET อยู่ก็OK
ส่วนTrue ใช้3Q76 พอรับได้(ขณะนี้Trueเริ่มพัฒนาคุณภาพ บางช่องก็คมชัดดีครับ) เห็นด้วยกับคุณ
CHOKELFC ติดจานดำเพิ่มและมีช่องHD ให้เลือกมากขึ้นครับ
พันธ์ศักดิ์
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 12:26:28 pm »

แนะนำพลาสม่าครับ ต่อจานดำภาพคมกว่าช่องทาง2 เขาครับ และHd ชัดเนียนดีครับซื้อเลยครับไม่ผิดหวังผมก็ใช้ครับ
joeychun
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 12:48:21 pm »

ผมใช้พลาสมา 51นิ้ว+skybox s12 ภาพ ok ครับ ทั้งsd hd ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่างทีวีกับตัวเราในการรับชมด้วยครับ

virat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 04:16:42 pm »

ผมใช้พลาสม่า 42" (hd ready 1ลานพิกเซล)  เครื่องรับ s10 ภาพออกมารู้สึกพอใจดีครับ เคยเอาจอ lcd 24" มาลอง(รุ่น full hd 2ล้านพิกเซล) รู้สึกว่าภาพเคลื่อนไหวจะสู้จอพลาสม่าไม่ได้ แสงสีความเป็นธรรมชาติสมจริงก็สู้พลาสม่าไม่ได้

จอพลาสม่าเสียอย่างเดียวกินไฟมากกว่าจอ lcd หรือ led เกือบ 2 เท่า (พลาสม่ากินไฟ300กว่าวัตต์ ส่วน lcd หรือ led กินไฟ100กว่าวัตต์)
YaiMak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 04:41:37 pm »

เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม

ที่บ้านใช้ Pana Plasma รุ่น HD ready + DM500HD ==> ภาพ HD และ SD OK มีความนุ่มนวล

ที่ Condo ใช้ Samsung LED series 6000 + DM800 HD ==> ภาพคมชัดกว่า + Contrast ดีกว่า  ส่วนความสบายตาพอๆกัน
kriengb
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2012, 05:32:45 pm »

มี LCD ,LED หรือPlasma แล้ว หา HD Player เอาไว้ดูหนังรับรองว่าคุ้มจริงๆ
tol
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 12:01:45 am »

แนะนำพลาสม่าครับ ต่อจานดำภาพคมกว่าช่องทาง2 เขาครับ และHd ชัดเนียนดีครับซื้อเลยครับไม่ผิดหวังผมก็ใช้ครับ
ผมใช้ทั้ง LED , PLASMA
LED:จะได้ชัดมากเกินธรรมชาติ ภาพจะออกแนวแข็งดูนานไม่สบายตา  แสงสว่างมากเหมือนดูจากจอคอม
PLASMA : ภาพจะใกล้เคียงจอแก้วที่เคยดูกัน  แรกๆสีจะไม่สวย ดูไปสักระยะสีจะเนียนดูสบายตา
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์