ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, ตุลาคม 2024, 06:20:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ช่วยหน่อยครับ เรื่องDB 800
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ เรื่องDB 800  (อ่าน 4445 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 09:52:20 am »

เมื่อวานมีลูกค้าเอาเครื่อง DB800 ซิม เฟอร์รารี่ มาให้ซ่อม อาการเดิมเครื่องไม่รับรีโมท ลูกค้าเอาไปให้ช่างเปลี่ยนตัวรับมายังใช้ไม่ได้ แถม แผงหน้าปัดติดบ้างไม่ติดบ้าง  เปิดเครื่องติดต่อเน็ตได้แต่จะค้างอยู่ที่ช่องเดียว ผมอยากจะเปลี่ยนชุดหน้าปัดทั้งแผง ท่านใดพอมีแหล่งขายบ้าง และอาการแบบนี้ จะเก็บข้อมูลได้ยังไง เพราะเป็นเครื่องดูตลอดชีพ ไม่กล้าลงเฟริมแวร์ใหม่
สอบถาม อาการไม่รับรีโมท ลงเฟริมแวร์ใหม่แล้วจะหายเป็นปกติไหมครับ
และจะมีวิธีไหนที่จะเอาโค๊ดบ้านเช่าออกมาเก็บไว้บ้าง เผื่อลงใหม่  และเครื่องรุ่นนี้สามารถคอนโทลรีโมทผ่านหน้าคอมได้ไหม

สภาพเครื่องที่ลูกค้าเอามาให้ซ่อม

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tanma2008
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 11:06:17 am »

ผ่าน ftp หรือ samba ก็ได้ครับ file รูปแบบปกติของ dreambox ทั่วไปแบบ E2 ตัวควบคุมผ่านเวปก้ port 80 เหมือนดรีม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 11:49:24 am »

ผ่าน ftp หรือ samba ก็ได้ครับ file รูปแบบปกติของ dreambox ทั่วไปแบบ E2 ตัวควบคุมผ่านเวปก้ port 80 เหมือนดรีม
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองทำดู เคยทำแต่ จำไม่ค่อยได้นานมากและเรื่องรีโมทผ่านเว็ป
nopk
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 06:36:18 pm »

โค๊ดเอาออกมาได้ ถ้าสามารถ ftp หรือ telnet เข้าไป ถ้าเป็น cccam ก็ก๊อบไฟล์ /etc/Cccam.cfg เก็บไว้ ถ้าเป็น Mgcam ก็เก็บไฟล์ newcamd.list เก็บไว้ (จำพาธไม่ได้ลองหาๆ ดู) เครื่องที่ใช้ ferrari หาอิมเมจง่าย ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ openpli, GP, Sif, ดรีมอัพไปเรื่อยๆ อาจจะหายก็ได้ 
ส่วนการรีโมทผ่านหน้าคอมก็ทำได้โดยใช้ firefox หรือ ie ก็ได้แล้วเข้าไปตาม ip ที่ได้ก็จะสามารถเปลี่ยนช่อง เบาเสียง ทำได้หมดละครับ(ถ้าไม่ได้ก็แปลว่าเค้าปิดบริการ webif ไว้)
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 08:49:58 pm »

โค๊ดเอาออกมาได้ ถ้าสามารถ ftp หรือ telnet เข้าไป ถ้าเป็น cccam ก็ก๊อบไฟล์ /etc/Cccam.cfg เก็บไว้ ถ้าเป็น Mgcam ก็เก็บไฟล์ newcamd.list เก็บไว้ (จำพาธไม่ได้ลองหาๆ ดู) เครื่องที่ใช้ ferrari หาอิมเมจง่าย ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ openpli, GP, Sif, ดรีมอัพไปเรื่อยๆ อาจจะหายก็ได้ 
ส่วนการรีโมทผ่านหน้าคอมก็ทำได้โดยใช้ firefox หรือ ie ก็ได้แล้วเข้าไปตาม ip ที่ได้ก็จะสามารถเปลี่ยนช่อง เบาเสียง ทำได้หมดละครับ(ถ้าไม่ได้ก็แปลว่าเค้าปิดบริการ webif ไว้)
ขอบคุณมากครับ อธิบายละเอียดดี อ่านแล้วเข้าใจง่าย พรุ่งนี้จะลองทำดู วันนี้ไม่ไหวแล้ว งานซ่อมเยอะครับ
เสียดายบ้านเช่าตลอดชีพ เครื่องผ่านมือคนที่ไม่ใช่ช่างมา เลยไม่รีบและ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2011, 08:51:24 pm »

รุ่นนี้น่าจะเก่ามากแล้วมั้งเพราะล็อตใหม่ ๆเค้าไม่ใส่พัดลมแล้ว
อิมเมจเยอะในไทยดรีมบ็อกซ์ ลองไปหามาดูก่อน อาการที่ว่าน่าจะเป็นอิมเมจมากกว่านะ

ส่วนอะไหล่ที่ว่าผมว่าเฮียสองแกน่าจะมีนะครับลองโทรไปหาแกดูที่เมืองชลฯ
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 06:51:39 am »

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ เจ้าของเขาบอกว่าซื้อมานานแล้วจากแม่สาย ตอนนี้จอที่หน้าปัดเครื่องมันเสียเพราะช่างที่ไม่ชำนาญเขาแกะอออก ครับ
selatan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 02:36:42 pm »

ท่านรับซ่อม Bigpond มั้ยครับ
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 07:08:30 pm »

ท่านรับซ่อม Bigpond มั้ยครับ
รับซ่อมครับผม ส่งมาได้เลย ที๋อยู่ ดูที่หน้าทำเนียบช่างครับ แนบอาการมาด้วย

ปล.สำหรับลูกค้า ศรีสะเกษ ที่สั่งซื่อ อะแดปเตอร์ Bigpond รุ่นใหม่ตัวใหญ่กว่าเดิม ทนกว่าตัวที่มากับเครื่อง
ผมได้รับการโอนเงินแล้ว พรุ่งนี้จะส่งของให้ครับ
kusalodom
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 08:49:10 pm »

ของผมเวลาสั่งงานรีโมทไม่ได้ กดที่ปุ่ม DREAM ด้านบน เกือบสุด ครั้งหนึ่ง แล้วทีนี้ก็สั่งงานได้ปกติครับ ลองดูครับเผื่อฟลุกได้ง่ายๆ อิอิ
jay
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 10:02:44 pm »

ของผมเวลาสั่งงานรีโมทไม่ได้ กดที่ปุ่ม DREAM ด้านบน เกือบสุด ครั้งหนึ่ง แล้วทีนี้ก็สั่งงานได้ปกติครับ ลองดูครับเผื่อฟลุกได้ง่ายๆ อิอิ
ลองไม่ได้แล้วครับลูกค้าถอดตัวรับออกจนแผงหน้าปัด เละ ลายวงจรขาด แทนที่จะเสียน้อย 
ลูกค้ายกมาให้สภาพตามรูปเลย ไม่ได้มาเป็นตัว แต่มาเป็นชิ้น เขาเคยให้ซ่อมDB500 2ตัวกลับไปใช้งานได้
เลยขนมาให้อีก แต่ละตัว มาเป็นชิ้นครับ ไม่มีหน้ากากมาเลย ฝาปิดบนก็ไม่มี สุดยอด
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์