ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 05:19:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดำ+จานku จะเพิ่มหัว LNB รับช่องเพิ่มต้องทำยังไงบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดำ+จานku จะเพิ่มหัว LNB รับช่องเพิ่มต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6496 ครั้ง)
netstat28
Special Member
*

« เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 10:56:47 pm »

จะเพิ่มหัว LNB เพื่อรับช่องต่างประเทศ ศึกษาและเดาเอาแบบงูๆปลาๆครับ ไปต่อไม่ได้ล่ะงงครับ

###:
- เพื่อตามดูบอลทีมชาติไทยเวลาไปแข่งต่างประเทศ(ไม่ค่อยมีถ่ายทางฟรีทีวี) กับบอลสโมสรเอเชียพวก ACL, AFC Cup บอลทีมชาติเอเชีย
- ต่อจากจานดำเข้ามา DM800 เนื่องจากต้องการอัดรายการบอลไว้ดู ก็เลยไม่ซื้อ rev.แบบอื่นทั่วๆไป
- ใน DM800 มันมีช่อง list ดาวเทียมไม่เยอะต้องหาจากใหนครับ
- จานดำตามในรูปสามารถรับดาวเทียมได้กี่ดวงครับ ขอรายชื่อด้วยนะครับ ...ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

1.รับชม 2 จุด [dream มีช่องจากจานดำยิงเข้ามาด้วย]

2.หัว LNB จะเพิ่มที่จานดำนะครับ

3.การตั้งค่าใน DM800 ดูได้ปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 11:57:57 pm »

คุณต้องรู้ก่อนว่า คุณต้องการจะเพิ่มดาวเทียมดวงไหน อยู่ในรัศมีใช้จานร่วมกันได้หรือไม่ แต่ดูจากรูป ที่ติดจานค่อนข้างจะมีปัญหาในการทำดูโอ้ จะทำเองหรือจ้างช่างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

netstat28
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 12:15:57 am »

คุณต้องรู้ก่อนว่า คุณต้องการจะเพิ่มดาวเทียมดวงไหน อยู่ในรัศมีใช้จานร่วมกันได้หรือไม่ แต่ดูจากรูป ที่ติดจานค่อนข้างจะมีปัญหาในการทำดูโอ้ จะทำเองหรือจ้างช่างครับ

คงต้องจ้างช่างครับ ลองแล้วไม่เวิร์ค 555+
คือช่างที่มาติดให้เขาบอกว่าติดตั้งได้ แต่เขาเซ็ตใน DM800 ไม่เป็น -*-
ก็ช่วยๆกันงมครับ แล้วพี่เขาก็บอกว่าไปหาข้อมูลมาว่าจะดูดาวเทียมอะไร

ผมก็ไม่ค่อยเป็น แต่ที่ดูๆมาน่าจะยึดดาวเทียมที่มีใน dm800 ตามรูปที่ 3 ครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะต้องใช้หัว LNB อะไร แล้ว LNB นั้นจะเอาค่าอะไรไปหยอด เวลาเซ็ต DiSEqC ครับ

ช่องที่มีใน Image ของ DM800HD (รูปที่3)
**แต่บางอันไม่มี listช่อง ใน bouquet**

68.5E   Intelsat 7, 10
95.0E   NSS6
108.0E   Telkom 1
115.5E   Chinasat 6B
132.0E   Vinasat 1 (Ku-Band)
138.0E   Telstar 18   

ขอบคุณครับ
netstat28
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 06:48:37 am »

ดูจากรูปเข้าใจว่า ดำและเหลืองจับไทยคม5 ทั้ง2จาน ทำดูโอ้ได้ แต่ปีนยาก ยืนยากเหมือนท่าน ดาวดวงใหม่ว่า
nss6 ดูโอ้จานเหลืองได้   จานดำก็ได้
ถ้าเซนเตอร์ TC5 นับตะวันตก ถึง ทิศใต้คิดว่าได้ ที่นิยม 4-5 ดวง  LNB ไม่เบียดกันมาก
เริ่มแต่ pas10 ก็ได้ มาถึง Asia 5  ที่ทิศใต้กำลังฮิตดวงนี้
ดูรูป...ปีนยากไม่พอ แล้วจะไปยืนอยู่ยังไง ต้องใช้เวลาเพราะดูโอ้จับด้านข้าง  ความถี่แต่ละดาวได้ครบ และไม่ครบก็มี

.....เอาพอเป็นแนวทาง ฟังหลายๆ ท่านก่อน

เข้า lyngsat ดูตะวันตก ถึง ใต้......เข้าห้อง feed รายการกีฬาด้วยจะได้รู้เขาดูดาวไหน

ตอนนี้จับ Thaicom ทั้ง 2 ใบตามที่ท่าน pratyw ว่าเลยครับ Azn
ถ้าจะทำคงต้องถอดลงมา แต่จะมีปัญหาเรื่องหามุม กับ องศา ใหมครับ

พอจะวาดแนวเส้นการวางหัว lnb บนจานดำให้ได้ใหมครับ
Thaicom 5 เป็นเซ็นเตอร์ ...ขอบคุณมากครับ
netstat28
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 08:28:01 am »

ดูๆแล้ว เราไม่จำเป็นต้องเอา Thaicom เป็นเซ็นเตอร์ก็ได้ใช่ใหมครับ
แต่ติดที่ถ้ามุมดาวเทียมที่จะรับมันต้องหันเข้าไปทางหลังคา สัญญาณจะดร็อปมากใหมครับ

ส่วนปีนคงไม่ยากเดี๋ยวเช่านั่งร้านมาเทิร์นต่อขึ้นไปคงไม่เกิน 5เมตร Azn
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กันยายน 2011, 10:05:18 am »

ดูๆแล้ว เราไม่จำเป็นต้องเอา Thaicom เป็นเซ็นเตอร์ก็ได้ใช่ใหมครับ
แต่ติดที่ถ้ามุมดาวเทียมที่จะรับมันต้องหันเข้าไปทางหลังคา สัญญาณจะดร็อปมากใหมครับ

ส่วนปีนคงไม่ยากเดี๋ยวเช่านั่งร้านมาเทิร์นต่อขึ้นไปคงไม่เกิน 5เมตร Azn
แหม!! ถ้าลงทุนขนาดนี้น่ารับงานนี้จัง
จากรายชื่อดาวเทียมที่ให้มา ทำ Duo ได้ 2 ดวงครับ คือ NSS 6 และ Intelsat 10 นอกนั้นไม่ได้ครับ (ถ้าได้ก็ไม่ครบทุก TP.) และถ้าขยับเปลี่ยนดาวหลัก ก็เหมือนกันครับ
หลักกเกณฑ์ง่ายๆคือ ดาวดวงไหนเป็นดาวหลัก ดวงที่จะทำ Duo ทั้งซ้ายและขวา จะห่างกันไม่เกิน 20 องศา จะสามารถรับได้ครบทุก TP.
ในเครื่อง 800 ไม่มีดาวดวงไหนก็สามารถใส่เพิ่่มเข้าไปใหม่ได้ครับ เพราะว่ามันสามารถรับดาวเทียมได้ทั่วโลก ถ้าคุณไปอยู่อเมริกา คุณก็สามารถเอาเครื่องไปใช้งานได้เหมือนกัน แล้วไปรับดาวเทียมทางฝั่งตะวันตกแทน (W)

netstat28
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, กันยายน 2011, 12:57:58 am »

แหม!! ถ้าลงทุนขนาดนี้น่ารับงานนี้จัง
จากรายชื่อดาวเทียมที่ให้มา ทำ Duo ได้ 2 ดวงครับ คือ NSS 6 และ Intelsat 10 นอกนั้นไม่ได้ครับ (ถ้าได้ก็ไม่ครบทุก TP.) และถ้าขยับเปลี่ยนดาวหลัก ก็เหมือนกันครับ
หลักกเกณฑ์ง่ายๆคือ ดาวดวงไหนเป็นดาวหลัก ดวงที่จะทำ Duo ทั้งซ้ายและขวา จะห่างกันไม่เกิน 20 องศา จะสามารถรับได้ครบทุก TP.
ในเครื่อง 800 ไม่มีดาวดวงไหนก็สามารถใส่เพิ่่มเข้าไปใหม่ได้ครับ เพราะว่ามันสามารถรับดาวเทียมได้ทั่วโลก ถ้าคุณไปอยู่อเมริกา คุณก็สามารถเอาเครื่องไปใช้งานได้เหมือนกัน แล้วไปรับดาวเทียมทางฝั่งตะวันตกแทน (W)

คุณดาวดางใหม่ สนใจรับติดตั้งงานนี้ใหมครับ หรือว่าพูดเล่นเฉยๆ
พื้นที่อยู่คลองสาม คลองหลวงครับ Azn
netstat28
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, กันยายน 2011, 01:18:36 am »

รูปภาพดาวเทียมที่หาข้อมูลมาครับ ไม่รู้ว่าถ้าเพิ่มเข้าไปอีกจะทำได้ใหม

68.5E PAS7/10
 75.0E ABS1
 78.5E Thaicom 2/5
 88.0E ST1
 91.5E Measat3
 95.0E NSS6
100.5E Asiasat5
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์