ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 04:37:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  openbox s10 ติดกับหัว LNB แบบ Universal ต้องเปลี่ยนการปรับค่าไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: openbox s10 ติดกับหัว LNB แบบ Universal ต้องเปลี่ยนการปรับค่าไหมครับ  (อ่าน 7123 ครั้ง)
fourmerge
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, สิงหาคม 2011, 08:33:51 pm »

สวัสดีครับ
   รบกวนอยากสอบถามการตั้ิงค่าของหัว LNB แบบ Universal กับเครื่อง Openbox S10 เราต้องมีการเซ็ตค่าอะไรใหม่ เหมือนเครื่อง Dreambox-500S อันเดิมของผมไหมครับ  เพราะเครื่อง dreambox-500s ต้องเซ็ตค่าใหม่

เมื่อวานไปซื้อเครื่อง openbox S10 มา ลองที่ร้านกับจานแดงของเขา ดูได้ดีปกติ ดูช่อง HD ได้
พอกลับมาบ้านเสียบเข้ากับจานเรา หัวเป็นแบบ LNB แบบ Universal ปรากฎว่าดูไม่ได้ครับ ไม่รู้ต้องไปเปลี่ยนค่าการตั้งยังไง สรุปเมื่อวานดูเครื่อง Dreambox เหมือนเดิม เพราะร้านเขาปิดไปแล้ว
    วันนี้เช้าไปทำงานกะว่ากลับจากทำงาน จะลองหาข้อมูลจากบอรด์นี้สักหน่อยจะได้ดูเครื่อง OpenBox s10
ได้  งานเข้าครับ รีโมทที่มีดวงไฟสีแดงเล็ก ๆ ค้าง  สรุปทำอะไรไม่ได้เลย รีโมทเสีย  ร้านที่ซื้อก็ปิดแล้ว ไม่รู้ทำไง
ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ขอวิธีตั้งค่าหัว LNB แบบ Universal มาศึกษาก่อนก็ได้ครับ พรุ่งนี้ค่อยว่ากันเรื่องรีโมท

ขอบคุณครับ
หนุ่ม บ่อสร้าง
081 671 4363
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tada
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2011, 08:49:35 pm »

ตั้งค่า  LNB  S10
1.กด Menu
 2.เลือก  การติดตั้ง
  3.เลือกตั้งค่าสายอากาศ
  4.เลือก LNB  Freq
  5.กดปุ่ม ซ้าย  หรือ  ขวา   เพื่อเลือกค่า  10600  หรือ   10750   (สังเกตระดับสัญญาณด้านล่างด้วย)

เมื่อได้แล้ว กด menu   เพื่อ  save   

***   เสร็จการตั้งค่า LNB***
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fourmerge
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2011, 09:22:10 pm »

ขอบคุณครับ

เสียดายรีโมทเสีย เลยไม่ได้ลองวิชาสักหน่อย ถ้าพรุ่งนี้ได้รีโมทใหม่ แล้วจะแจ้งความคืบหน้าไปครับ

ขอบคุณครับ
fourmerge
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2011, 12:27:14 pm »

เมื่อกี้ไปที่ร้าน ที่ซื้อมา เขาว่า รีโมท เสีย ต้องชื้อใหม่เอง  แต่ถามว่าซื้อได้ที่ไหน เขาบอกว่ายังไม่มีครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ในเชียงใหม่ซื้อที่ไหน หรือมีวิธีการซ่อม ไฟแดงกระพริบที่รีโมทแบบง่าย ๆ ไหมครับ

ตอนลองที่ร้าน ดูได้ครับ
กลับบ้านมา เปลี่ยนค่า lnb เป็น 09750 ปรากฎว่ามีสัญญาณ นะครับ แต่ดู 2 ไม่ได้ครับ
แต่ดูDLTV ช่องศึ่กษาทางไกลได้  ขอรอบกวน แนะนำหน่อยครับว่า ที่เกิด อาการ scambing นะเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์