ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, ตุลาคม 2024, 07:35:41 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  dreambox 500s ใช้ dreamup ต่อแล้วไม่เจอ ใครรู้ ชี้แนะด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: dreambox 500s ใช้ dreamup ต่อแล้วไม่เจอ ใครรู้ ชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 8669 ครั้ง)
nilomi
Newbie
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 02:14:21 pm »

ใช้ dreamup แล้วไม่เชื่อมต่อ แต่ใช้เครื่องอื่นก็ เห็นต่อได้ปกติ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
R2D2
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 02:49:19 pm »

เครื่องอื่น หมายถึง เครื่องคอมพิวเตอร์อื่นแต่ต่อเข้า DM500S ตัวเดียวกันใช่ไหม? ถ้าใช่ ลองปิด Personal Firewall/ Personal IPS/ Anti-Virus ของเครื่องคอมพิวเตอร์ ก่อนใช้งาน Dreamup ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tgodd
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 03:21:36 pm »

ใช้ dreamup แล้วไม่เชื่อมต่อ แต่ใช้เครื่องอื่นก็ เห็นต่อได้ปกติ ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
ของผมเคยเจอ เกิดจาก serial port ของคอมเสีย อาจเป็นที่ตัวชิพเสียได้ครับ
nilomi
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 03:49:46 pm »

ของผมเคยเจอ เกิดจาก serial port ของคอมเสีย อาจเป็นที่ตัวชิพเสียได้ครับ
คือผมใช้สาย RS232 ต่อเข้า dreambox แล้วใช้ dreambox ไม่เจอครับ เลยลองเอา dreambox เครื่องอื่นมาลอง ก็เจอปกติครับ ผมเลยลองกับคอมตัวอื่น ก็เป็นเหมื่อนกันอีก เลยแน่ใจว่าเป็นที่ dreambox แต่ไม่รู่ว่าเป็นเพราะอะไร ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 04:24:37 pm »

คือผมใช้สาย RS232 ต่อเข้า dreambox แล้วใช้ dreambox ไม่เจอครับ เลยลองเอา dreambox เครื่องอื่นมาลอง ก็เจอปกติครับ ผมเลยลองกับคอมตัวอื่น ก็เป็นเหมื่อนกันอีก เลยแน่ใจว่าเป็นที่ dreambox แต่ไม่รู่ว่าเป็นเพราะอะไร ครับ

dreambox  น่าจะเสียครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ก่อนหน้าที่จะเอาเครื่องมา dreamup  เกิดอะไรกับเครื่อง จึงต้อง dreamup

หากเครื่องใช้งานได้ปกติ แล้วจะ dreamup แต่ทำไม่ได้  แสดงว่า เครื่อง dreambox เสียในส่วนของ RS-232

แต่หากก่อนหน้านี้ เครื่องมีอาการเปิดไม่ติด ไฟแดงค้าง หรือ ไฟเขียวและแดงค้าง แล้วจะเอามา dreamup ก็มีโอกาสเป็นไปได้ที่ เครื่องเสียในส่วนของ bootloader

หรือ อาจเสียในส่วนอื่น ๆ ที่ทำให้เครื่องบูทไม่ได้ เมื่อบูทไม่ได้ จึง dreamup ไม่ได้

การให้รายละเอียดน้อย ๆ ทำให้วิเคราะห์อาการได้ยากครับ  และก็มักวิเคราะห์กันแบบ ออกทะเล ออกมหาสมุทร ซะส่วนใหญ่
nilomi
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 04:39:55 pm »

dreambox  น่าจะเสียครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ก่อนหน้าที่จะเอาเครื่องมา dreamup  เกิดอะไรกับเครื่อง จึงต้อง dreamup

หากเครื่องใช้งานได้ปกติ แล้วจะ dreamup แต่ทำไม่ได้  แสดงว่า เครื่อง dreambox เสียในส่วนของ RS-232

แต่หากก่อนหน้านี้ เครื่องมีอาการเปิดไม่ติด ไฟแดงค้าง หรือ ไฟเขียวและแดงค้าง แล้วจะเอามา dreamup ก็มีโอกาสเป็นไปได้ที่ เครื่องเสียในส่วนของ bootloader

หรือ อาจเสียในส่วนอื่น ๆ ที่ทำให้เครื่องบูทไม่ได้ เมื่อบูทไม่ได้ จึง dreamup ไม่ได้

การให้รายละเอียดน้อย ๆ ทำให้วิเคราะห์อาการได้ยากครับ  และก็มักวิเคราะห์กันแบบ ออกทะเล ออกมหาสมุทร ซะส่วนใหญ่
สรุปว่า เครื่อง น่าจะเสีย ใช่มั้ยครับ
jsan
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 05:04:40 pm »

ผมเคยเจอแบบ เค้าเสียบสายข้อต่อ RS-232 ลงในบอร์ดกลับด้านครับ

เสียเวลาวิ่งซื้อสายมา 2-3 เส้น ยังไงก็ไม่ได้ สุึดท้ายลองถอดแล้วเสียบใหม่

แต่จำไม่ได้ว่าด้านไหนปรากฏว่าฟลุ๊คได้ครับ เลยลองกลับด้านดู มันไม่ได้เหมือนตอนแรก

ทีนี้เลยรู้ว่าเค้าเสียมาผิดด้าน ลองดูครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ลองทำ jtag ดูครับ
goods_buy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 07:18:15 pm »

การทำ JTAG ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะครับ
ตัวผมเองยอมรับว่า ผมเองก็ทำ JTAG ยังไม่เคยสำเร็จสักครั้ง (เปลี่ยนคอมพ์ก็แล้ว ตัดสายให้สั้นก็แล้ว) ท้ายสุดถอด flash มาเขียนใหม่ จบเลย

และมีช่างซ่อม Dreambox ระดับที่เรียกว่าเก่ง ๆ ยังยอมแพ้วิธีการ JTAG มันไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ

แต่ผมซ่อมอาการเครื่องไม่บูทไปหลายสิบเครื่องแล้ว ผมใช้วิธีถอด IC Flash ออกมาเขียนใหม่ หรือเปลี่ยน IC ตัวใหม่

ส่วนอาการ dreamup ไม่ได้  ก็ซ่อมไปหลายเครื่อง ที่ซ่อมไม่ได้ก็หลายเครื่อง  (CPU ช้อต หรือ เสีย)
หรืออาการที่ยากมาก ๆ ซึ่งต้องใช้เวลาหาตัวเสียนาน ๆ   เครื่องพวกนี้ ผมจะแนะนำลูกค้าให้เทิร์นเป็นเครื่องใหม่ พร้อมประกัน 6 เดือน
SuchatP
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 12:29:02 pm »

ผมเคยเป็น แต่ Case ของผมต้องไปติ๊กเอาเครื่องเครื่องหมายถูก DHCP บนเครื่อง Dreambox ออกก่อน
มันถึงจะ Connect เจอ เหมือนกันเลข IP Dreambox มันวิ่งหนี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์