ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 02:32:47 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ดรีมบอกซ์ที่ซื้อมาลง Cam ให้หลายตัวแต่ทำไมต้องใช้ mgcam อย่างเดียวถึงดูได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดรีมบอกซ์ที่ซื้อมาลง Cam ให้หลายตัวแต่ทำไมต้องใช้ mgcam อย่างเดียวถึงดูได้  (อ่าน 4473 ครั้ง)
jepo1111
Newbie
*

« เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 12:13:58 pm »

อยากใช้ CCcam เพื่อดู การ์ดแท้ เวลา S... มีปัญหา เพราะมีท่านในนี้แนะนำว่าmgcam ไม่สามารถอ่านการ์ดอะไรได้

แต่พอผมใช้ CCcam จะดูไม่ได้จอมืดต้องใช้ mgcam อย่างเดียว เป็นเพราะอะไรครับ ถ้า mgcam ไม่สามารถอ่านการ์ดอะไรได้ อย่างนี้เวลาจะให้ดูการ์ดแท้ผมก็ต้องเปลี่ยน cam เป็น CCcam เหรอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dargon7
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 01:05:23 pm »

CCcamก็ได้ไม่ใช่หรือ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ja
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 01:11:28 pm »

มันต้องใส่ ข้อมูลสำหรับอ่านการ์ด ที่หน้าCCcam.cfg ด้วยนะครับ มันถึงจะดูได้ จะเปลี่ยนแค่แคมที่ปุ่มนํ้าเงินมันคงดูไม่ได้ ส่วนconfig สำหรับอ่านการ์ดมีที่กระทู้เก่าๆลองค้นดูครับ
ช่างเจี้ยบ
Special Member
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 05:05:34 pm »

เซิพที่ส่งมาเป็น mgcam เราสามารถแปลงเป็น CCcam ได้ครับ
ถ้าเซิพล่ม เครื่องก็จัมาอ่านการ์ดแทนได้เลยครับ ( ต้อง config ไห้อ่านการ์ดไว้ด้วยครับ )

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

UNUS
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 06:03:03 pm »

หาอิมเมจใหม่ลงไปเลยครับเอาแบบมีครบทุกอย่างในตัวเลย
jepo1111
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 07:14:43 pm »

เซิพที่ส่งมาเป็น mgcam เราสามารถแปลงเป็น CCcam ได้ครับ
ถ้าเซิพล่ม เครื่องก็จัมาอ่านการ์ดแทนได้เลยครับ ( ต้อง config ไห้อ่านการ์ดไว้ด้วยครับ )

ช่างเจี๊ยบพอจะแนะนำวิธีทำได้ไหมครับ

ตอนนี้ผมทำให้ดรีมบอกซ์อ่านการ์ดแท้ได้แล้ว โดยใช้ CCcam 2.1.3 ตามที่ช่างเจี๊ยบแนะนำในกระทู้ก่อนนี้

แต่ปัญหาที่เป็นตอนนี้คือ ถ้าใช้ CCcam 2.1.3 จะดูช่องอื่นไม่ได้นอกจากช่องฟรีทีวีที่ดูได้ในการ์ด
แต่ถ้าใช้ MgCamd 1.31 ก็จะดูได้ทุกช่องแต่ไม่อ่านการ์ด(สังเกตจากเวลาเน็ตล่มดูฟรีทีวีไม่ได้)

ช่วยสอนวิธีทำให้เวลาใช้ CCcam 2.1.3 สามารถดูทุกช่องได้เลยหน่อยครับ

ลำพังตัวผมไม่มีปัญหาเวลาเปลี่ยน cam แต่เวลาไม่อยู่บ้าน แฟนผมดูละครทีวีแล้วเกิดค้างขึ้นมาแฟนผมเปลี่ยนไม่เป็น กลับบ้านมาเจอบ่นทุกที

ขอบคุณครับ
jepo1111
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 07:17:41 pm »

หาอิมเมจใหม่ลงไปเลยครับเอาแบบมีครบทุกอย่างในตัวเลย

ช่วยแนะนำอิมเมจให้หน่อยครับ ว่าใช่ตัวไหน

ถ้าให้ดีขอตัวไม่กินเน็ตนะครับ เพราะผมต่อผ่าน 3g router
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 10:36:23 pm »

ตอบคำถามของท่านก่อน
การที่ท่านใช้ MGcamd ดูได้ทั้งหมด ก็เป็นเพราะว่า S3ver ของท่านใช้พวก newcamd หรือ newcs หรืออื่นๆ ในการอ่านคาร์ด และให้ใช้ MGcamd ในการรับ ท่านสามารถทำให้อ่านได้ทั้งคาร์ด ฟรีทีวี ที่ท่านมีอยู่กับรับจาก S3ver ได้พร้อมกันได้ด้วยวิธีคร่าวๆดังนี้
1. ให้ copy Code ของท่านจาก /var/keys/newcamd.list ที่เป็น cws = blabla...... แล้วนำไปใส่ที่ /var/etc/CCcam.cfg โดยให้เปลี่ยนเฉพาะ cws =  ไปเป็น N: แล้วนำไปใส่ต่อ บรรทัดที่ท่านทำให้มันอ่านคาร์ดของท่านได้ เป็นวิธีที่หลายๆท่านได้แนะนำท่านไปแล้วนั่นเองครับ
2. ถ้ายังรักหรือว่า S3ver ของท่าน บังคับว่าต้องเป็น MGcamd เท่านั้นถึงจะดูได้ ก็มีอีกวิธีนั่นก็คือ ใช้ MGcamd/Newcs ลงไว้ในเครื่องแล้วก็ไป config ที่ /var/tuxbox/config/newcs.xml ให้มันสามารถอ่านคาร์ดได้ แล้วก็เอา username/password จากที่ท่านตั้งในนี้ ไปใส่ใน var/keys.newcamd.list ก็จะทำให้มันอ่นได้ทั้งจากคาร์ดและจาก code ที่ท่านได้มา
ก็ลองเลือกเอานะครับ ส่วนวิธีการ Config ก็มีหลายท่านช่วยกันแนะนำมาเยอะแล้ว ลองหาดูเอานะครับ
jepo1111
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, เมษายน 2011, 09:19:25 am »

ตอบคำถามของท่านก่อน
การที่ท่านใช้ MGcamd ดูได้ทั้งหมด ก็เป็นเพราะว่า S3ver ของท่านใช้พวก newcamd หรือ newcs หรืออื่นๆ ในการอ่านคาร์ด และให้ใช้ MGcamd ในการรับ ท่านสามารถทำให้อ่านได้ทั้งคาร์ด ฟรีทีวี ที่ท่านมีอยู่กับรับจาก S3ver ได้พร้อมกันได้ด้วยวิธีคร่าวๆดังนี้
1. ให้ copy Code ของท่านจาก /var/keys/newcamd.list ที่เป็น cws = blabla...... แล้วนำไปใส่ที่ /var/etc/CCcam.cfg โดยให้เปลี่ยนเฉพาะ cws =  ไปเป็น N: แล้วนำไปใส่ต่อ บรรทัดที่ท่านทำให้มันอ่านคาร์ดของท่านได้ เป็นวิธีที่หลายๆท่านได้แนะนำท่านไปแล้วนั่นเองครับ
2. ถ้ายังรักหรือว่า S3ver ของท่าน บังคับว่าต้องเป็น MGcamd เท่านั้นถึงจะดูได้ ก็มีอีกวิธีนั่นก็คือ ใช้ MGcamd/Newcs ลงไว้ในเครื่องแล้วก็ไป config ที่ /var/tuxbox/config/newcs.xml ให้มันสามารถอ่านคาร์ดได้ แล้วก็เอา username/password จากที่ท่านตั้งในนี้ ไปใส่ใน var/keys.newcamd.list ก็จะทำให้มันอ่นได้ทั้งจากคาร์ดและจาก code ที่ท่านได้มา
ก็ลองเลือกเอานะครับ ส่วนวิธีการ Config ก็มีหลายท่านช่วยกันแนะนำมาเยอะแล้ว ลองหาดูเอานะครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ
ข้อ 1.คือทำให้ CCcam ดูได้ทุกช่องจากการ SV

ส่วนข้อ 2. คือทำให้ MGcamd/Newcs  อ่านการ์ดแท้ได้

วิธีที่ 2. ผมเข้าไปใน /var/tuxbox/config แล้วมันไม่มี /newcs.xmlครับ

และข้อความที่ว่า "แล้วก็เอา username/password จากที่ท่านตั้งในนี้ ไปใส่ใน var/keys.newcamd.list ก็จะทำให้มันอ่นได้ทั้งจากคาร์ดและจาก code ที่ท่านได้มา"
อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจครับ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์