ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 01:28:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  Dreambox DM800HD สามารถรองรับ GPRS ได้รึเปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Dreambox DM800HD สามารถรองรับ GPRS ได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 4127 ครั้ง)
ones4nong
Sr. Member

« เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 05:20:37 pm »

ตอนนี้ ผมใช้ DM500S ต่อเข้ากับ PPLink อยู่พักใหญ่ครับ
ที่บ้านได้ซื้อจอ LED มาแล้ว ก็อยากดูช่อง HD อยู่
ถ้าหาก DM800HD รองรับ GPRS ได้ สามารถต่อ PPLink เข้า DM800HD ได้รึเปล่าครับ
หรือว่าต้องใช้ AirCard ถึงจะดูได้ ควรใช้ Aircard ยี่ห้อไหน (ไว้ดู DB อย่างเดียว)

มีใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ 

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kied
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 05:27:06 pm »

แนะนำ HUEWEI E960 3G Router ดีกว่าคับ Grin

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=9433.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pribta
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 06:00:30 pm »

ใช้ได้และดีด้วยครับ ทั้ง aircard  และพวกตระกูล xxx link ต่างๆสำหรับบ้างพื้นที่ ที่ไม่มีอินเตอร์เน็ทพื้นฐาน
JJ-AOLUK
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 06:04:56 pm »

คุณ kied ครับ
รบกวนแนะวิธีการบันทึก800HDPVR
kied
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 06:40:51 pm »

คุณ kied ครับ
รบกวนแนะวิธีการบันทึก800HDPVR

อ้างถึง
ผมใช้ image Pli
HDD ที่ผมใส่ขนาด 500gb แบบ sataเท่านั้นครับ
หลังจากแกะฝาเครื่องแล้วก็ถอดสาย sata ที่มันเสียบไปที่ด้านหลังเครื่อง(ที่ไปช่องe-sata) ออกก่อน แล้วเอาสาย sataที่ติดกับสาย power
ที่แถมมาในกล่องเสียบไปแทนและเก็บสายไฟให้เรียบร้อย
พอ บูตมาที่เครื่องลองกดดู information ครับว่ามันเจอ HDD ไหม ถ้าเจอ ลองหาเมนูที่เราเอาไว้ manage hdd ครับ แล้ว ให้มันformat (initialize) รอซักพักนานหลายนาทีครับ

เวลาจะอัด มีหลายแบบเท่าที่ลองเล่น ถ้าเพื่อนๆมีแบบไหนที่ลองแล้วไม่เหมือนผมบอกกล่าวกันด้วยนะครับ
1. อัดเวลาดูรายการนั้นๆอยู่ กดปุ่มแดงจะมีเมนูคำสั่งมาให้เลือกเลยครับว่าจะอัดแบบไหน เช่น อัดจนรายการจบ, อัดไปเรื่อยๆจนกว่าจะสั่งหยุดเป็นต้น
2. อัดโดยตั้งโปรแกรมล่วงหน้า กดmenu ไปที่ตั้งเวลา (พอดีimage ผมมันsupportภาษาไทยครับ) แล้วกดปุ่มเพิ่ม(ปุ่มเขียวมั้งครับ) มันจะมีรายละเอียดการตั้งค่าล่วงหน้าเราก็ใส่ช่วงเวลา+ช่องที่เราจะอัดได้ เลยครับ แถมตั้งชื่อfile ที่อัดได้ด้วย
การตั้งคอนดิชั่นเช่น ผมชอบดู nanny ก็ตั้งมันอัดทุกๆวัน จันทร์-ศุกร์ เวลา 7.00-8.00 ได้เลยครับ มันก็อัดให้ผมทุกๆวัน จันทร์-ศุกร์ โดยที่เครื่อง standby อยู่ก็อัดได้ครับ เวลาอัดมันจะมีไฟสีแดงกระพริบที่เครื่องด้วยครับ

สิ่งที่ทำได้ระหว่างอัดเท่าที่ผมลอง
1.ในเวลาที่อัดรายการอยู่ คุณสามารถดูช่องอื่นๆที่อยู่ใน transparent เดียวกันได้ด้วยครับ
2.ใน เวลาที่อัดรายการอยู่ คุณสามารถดูรายการอื่นๆที่คุณได้ทำการอัดไว้แล้วได้ครับ ดูไปอัดช่องอื่นไปครับ วันนี้ผมอัดช่อง HD แล้วนั่งดู nanny ที่อัดเมื่อตอนเช้าไปด้วยครับ

Credit : Teerith

อัดรายการผ่าน port usb DM800HD

อ้างถึง
ผมใช้ OPENPLI นะครับ หลังจากเสียบ flash drive ก็ทำประมาณนี้นะครับ

กด ปุ่ม menu > ตั้งค่า > ระบบ > ฮาร์ดดิสก์ > Initialization > เลือก usb 2.0(flash dish) -External แล้วก็กด OK รอให้ระบบทำการ format หลังจากนั้นจะได้ device เพิ่มมาต้องลอง telnet หรือใช้ DCC เข้าไปที่ /media/usb จะมองเห็นว่ามี ไดเร็คตอรี่ /lost+found/ และ /usr เกิดขึ้นมาแต่จะยังใช้อัดไม่ได้ ต้องสร้างไดเร็คตอรี่อะไรก็ได้ขึ้นมาผมสร้างโดย telnet เข้าไปที่ตัว DM800 สั่ง mkdir /media/usb/movies ก็จะมี ไดเร็ตตอรี่สำหรับอัดรายการที่เราต้องการได้แล้ว  ขั้นต่อไปต้องไปกำหนด พาธที่จะอัดก็ทำประมาณนี้นะครับ

กดปุ่ม menu > ตั้งค่า > ระบบ > Recording paths > เลือก Default movie location กด OK ตอนนี้มันจะแสดงไฮไลท์อยู่ที่ /hdd/movie ให้กดปุ่ม BOUQUET + เพื่อให้เลื่อนไปหา ไดเร็กตอรี่ที่สร้างขึ้นมา /media/usb/movies กดปุ่มสีฟ้า เพื่อเพิ่มบุ๊คมาร์ค แล้วกดปุ่ม  BOUQUET - (ลบ) แล้วกด OK จะเห็นว่าตอนนี้วินโดวส์ Default movie location  จะเป็น /media/usb/ ตอนนี้ก็จะอัดได้แล้วครับ เวลาอัดก็กดปุ่มแดงได้เลยครับ
Credit : nopk
JJ-AOLUK
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 10:39:17 pm »

ขอบคุณครับ คุณkied
คือว่า ผมลองบันทึกแล้วแต่เครื่องมันบอกว่าเนื้อที่ของเครื่องมีแค่640k
 ทั่งที่hard diskที่ผมใส่เข้าไปตั้ง250G
หรือเป็นเพราะว่าผมยังไม่ format Hard disk ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ถ้ามาถูกทาง ก็ขอวิธี  for mat hard Diskด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
JJ-AOLUK
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 11:15:58 am »

บันทึกโดยการ กดปุ่มแดง
แต่หน้าจอมันเขียนว่า
Free Disk-size to small ||<100MB
engineer45
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2010, 08:29:44 pm »

บันทึกโดยการ กดปุ่มแดง
แต่หน้าจอมันเขียนว่า
Free Disk-size to small ||<100MB
ใช้ image ตัวไหนครับ PLI หรือ Gimini...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์