ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, ตุลาคม 2024, 11:20:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  เผื่อว่าประสบการณ์ของผมจะมีประโยชน์กับมือใหม่บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เผื่อว่าประสบการณ์ของผมจะมีประโยชน์กับมือใหม่บ้างครับ  (อ่าน 8072 ครั้ง)
joan
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 01:47:59 pm »

ขอดราม่าคนขายDMสักนิดนะครับ เผื่อว่าประสบการณ์ของผมจะมีประโยชน์กับมือใหม่บ้างครับ

ผมเองเป็นมือใหม่ Dreamboxเพิ่งจะตัดสินใจซื้อ DM500sแบบ Package รวม ปอยฝ้าย 1 ปี รวมจานก็เป็นเงินมากอยู่ครับ

คนขายที่ผมซื้อก็อยู่ในเว็บเพื่อนบ้านนี่แหละครับ ก่อนหน้าที่ผมจะตัดสินใจซื้อ ผมก็เปิดบอร์ดหาข้อมูล หาความรู้อย่างเต็มที่ โหลดเอกสารและโปรแกรมต่างๆมาเก็บไว้ ซื้อสาย nullmodem มาไว้เผื่อเจอปัญหา

ตอนตัดสินใจซื้อ ผมเข้าไปในกระทู้ของเขาครับ ดูหน้าเชื่อถือมาก ผมก็เมลไปสอบถามเรื่องนู้นเรื่องนี้ 2-3ครั้ง ก็เลยลองโทรคุยเลย ดูว่าจะไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับบริการหลังการขายเพราะคนขายพูดจาดีมาก

หลังจากได้ของมาแล้ว ผมก็ติดจานเอง ต่อกล่องเอง มันก็ดูได้ปกติ พอวันที่ 3 มันก็ดูไม่ได้แล้ว ตอนแรกก็ไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาที่ตัวHardware ผมก็ยังไม่ได้โทรหาคนขายนะ พยายามจะไม่รบกวนเขา เพราะรู้ว่าเขา busy) ผมนึกว่าผมปรับจานไม่ดีเอง configไม่ดี หรือว่า เป็นที่Networkของผม ผมก็นั่งไล่ปัญหาไปเรื่อยๆหาจากในเวบ

จนในที่สุด ก็คิดว่าไม่ไช่แล้ว มันเป็นที่ Hardwareแน่ๆ เลยโทรไปสอบถามคนขาย กว่าเขาจะรับสาย พอรับก็พูดจาแบบว่าคนละเรื่องกับก่อนจะขายให้ผมเลย ผมก็เลยขอimageมา flashเอง ไม่อยากจะรบกวนท่านคนขายมาก มันก็ยังไม่หาย อาการเหมือนเดิม ผมก็เลยโทรไปเขาก็รับสายนะ บอกว่าจะเปลี่ยนให้ แต่พูดจาได้แย่มาก  ผมเองก็พูดจาสุภาพกับเขาตลอดนะ และกลัวว่าเขาจะไม่เปลี่ยนให้ก็เลยไปถึงที่ร้านเลย หาข้อมูลจากในเนตนี่แหละ ถามทางเอาเอง เพราะโทรไปถามทางคนขายก็หงุดหงิดตลอด

พอไปถึงร้านเขาก็เปลี่ยนให้นะ แต่พูดจาได้แย่มากๆ หาว่าเราโง่อีกใช้งานไม่เป็นอีก จนมันเสีย ยังมีอีกหลายเหตุการณ์หลังจากนี้ที่ผมไม่สามารถพูดในนี้ได้ครับ

สรุปว่าถ้าเป็นมือใหม่ ควรจะตัดสินใจดีๆครับ สอบถามเพื่อนๆที่ใช้อยู่ด้วยก็จะดีมาก

1.ควรเลือกซื้อ Hardwareแยกต่างหาก เพราะเวลามีปัญหาทั้งปอยฝ้ายทั้งHardwareก็เจอกับคนขายคนเดิม เลือกคนขายที่บริการหลังการขายพูดจาดีๆหน่อย โทรไปก็รับสาย สามารถสอบถามข้อมูลได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณเองก็ต้องหาข้อมูลมาก่อนแล้ว หรือมีความรู้มาบ้าง หรือพยายามมาบ้าง

2.ควรจะจะจ่ายค่าปอยฝ้ายแบบช่วงระยะเวลาพอสมควร อย่าจ่ายยาวแบบผม จะบอกเลิกก็ไม่ได้  กลายเป็น กลับก็ไม่ได้ไปก็ไม่ถึง ต้องทนเสียเวลา เสียความรู้สึกอยู่อย่างนี้

3.ถ้าไม่ลำบากที่จะใช้แบบถูกต้อง ก็ไปใช้เถอะครับ อย่ามาให้เขาโขกสับอยู่อย่างนี้..เราเองก็เป็นคน มีศักดิ์ศรีเหมือนๆกัน

แค่นี้แหละครับประสบการณ์ของผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
doctork
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 03:07:13 pm »

เป็นเรื่องปกติ สำหรับคนขายรายนี้ มีอยู่รายเดียวที่ทำแบบนี้
ลอง หาใน Google ดูสิ เค้าด่ากันให้ขม

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
caramelgirl
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 04:24:05 pm »

เห็นใจท่าน joan ครับ

เห็นใจท่าน joan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 06:46:50 pm »

ถือว่าเป็นการเรียนรู้เรื่องใหม่ละกันนะคับ โดนเหมือนกัน...แต่ลุงอายุเยอะแล้ว โมโหมากๆแล้วจะเป็นลมน่ะ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 09:44:33 pm »

ผมว่าคนในวงการจานดาวเทียมโดยเฉพาะพวกกล่องฝันเนี่ยมีหลายประเภทครับ
ประเภทที่นิสัยดีก้อมีแต่หายากหน่อย ส่วนใหญ่จะมาจากพวกช่างจานดาวเทียมพวกฟรีทีวี เพราะเค้าได้เปรียบเรื่องจานดาวเทียม แต่พอมาเล่นกล่องฝันเีนี่ยมันก้อยากกว่าเพราะเกี่ยวข้องกับระบบคอมพิวเตอร์ด้วย ดังนั้นพวกนี้จะรู้บ้าง บางเรื่องและไม่รู้ในบางเรื่อง ดังนั้นปัญหาที่คุณเจออาจเป็นได้ว่าคนขายไม่มีความรู้ก้อเลยโมเม หาเรื่องใส่คุณ หรือไม่ก้อรู้แต่หวงความรู้ไม่อยากบอกกลัวลูกค้าจะรู้ทัน  อย่างที่มีคนมาโพสต์ด่าร้านขายดรีมบ๊อกซ์เมื่อหลายปีก่อนก้อมีลองค้นดู  มีปัญหาเรื่องเครื่องกับหอพัก ปัญหาเดียวกันเลยครับ

ช่างบางคนพอเป็นนิดเป็นหน่อยก้อทำเป็นเล่นตัว ผมเคยเจอช่างพวกจานดำไปติดตั้งให้บ้านเพื่อนผมแค่สองสามเดือนบางช่องก้อหายไป ทราบมาจากเพื่อนว่าตอนมาติดรีบมารีบกลับ แถมมาตอนใกล้ค้ำก้อเลยต้องรีบทำไม่งั้นมึดแล้วจะมองไม่เห็น ผมเลยอดคิดไม่ได้ว่าพวกนี้ทำงานแบบลวก ๆ เอาพอดูได้รับเงินก้อเผ่นแล้ว  แถมพอตามมาปรับจานให้ก้อเล่นตัว กว่าจะมาได้ เวลาปรับก้อทำเป็นอารมณ์เสียบ่นโน่นบ่นนี่ พูดแต่คำหยาบ ๆ ด่าเครื่องรับบ้าง ด่าโปรแกรมบ้าง อ้างว่าที่รับไม่ได้เพราะความถี่ไทยคมเปลี่ยน เปลี่ยนดาวเทียมจากไทยคม 2 ไปไทยคม 5 บ้างล่ะ (ก้อเครื่องนี่ก้อซื้อมาจากช่างพวกนี้แหละ พอตอนขายละพูดสุภาพเชียว) แถมขอกลับยังมาเก็บค่ารถอีกทั้งที่ตัวเองติดตั้งไปไม่กี่ไม่กี่เดือนจานก้อเคลื่อนซะแล้ว ไม่มีรับประกันอะไรทั้งสิ้น

ทีนี้มาพูดถึงลูกค้าบ้าง ช่วงที่ผมมาทำอาชีพนี้ก้อเจอทั้งลูกค้าดีและลูกค้าที่ไม่ค่อยดี(แย่) คือลูกค้าส่วนใหญ่ดีนะ แต่ลูกค้าส่วนน้อยอยากได้ราคาถูก แต่อยากได้ของดี พอเจอร้านที่เค้ามีคุณภาพแต่ราคาสูงหน่อยก้อไม่เอา เสาะหาเอาร้านราคาถูก แต่ได้ประกันหลอกคือให้ราคาถูก รับปากว่าประกันอย่างนู้นอย่างนี้ พอมีปัญหาโทรไปเถอะกว่าจะมา แทบจะต้องไปรับมาที่บ้านเลยก้อว่าได้

ดังนั้นผมจึงอยากบอกว่าของถูกมักไม่ใช่ของดี และของดีไม่ใช่ของถูก (อาจมีบ้างแต่น้อย)  เพราะงานพวกนี้มันเกี่ยวข้องกับงานบริการนะ อย่างผมเองติดจานให้ลูกค้าในราคาที่สูงกว่าร้านอื่น (แต่ก้อมีร้านที่แพงกว่าผมเหมือนกัน) ถ้าลูกค้ารับราคาผมได้ก้อทำ ถ้าคิดว่าแพงผมจะแนะนำให้ลูกค้าไปหาข้อมูลว่ามีร้านอื่นถูกกว่าไหม ถ้ามีก้อแนะนำให้ไปติดกับเค้าเลย และบอกให้เค้าสอบถามเรื่องการบริการหลังการขายด้วยนะ เพราะเวลามีปัญหาแล้วมันจะเป็นปัญหาของลูกค้าในการตามช่างที่ติดตั้งให้มาแก้ไขให้  ส่วนถ้ามาให้ผมหรือร้านอื่นแก้ให้เค้าก้อจะมีค่าใช้จ่ายจากที่ไม่ควรต้องเสียหากอยู่ในประกัน

ผมเองเคยลองโทรไปสอบถามเรื่องราคา และการติดตั้งดรีมบ๊อกซ์พวกร้านค้าในไทยดรีมบ๊อกซ์นะ และมีความรู้สึกจากน้ำเสียงของช่างของร้านเหล่านั้นที่คุยเหมือนกับเค้าคิดว่าลูกค้าไม่ค่อยรู้เรื่องเจ้ากล่องฝันนี่ ซึ่งมันก้อจริงสำหรับบางท่านที่ยังใหม่กับสินค้าตัวนี้ แต่สำหรับคนที่รู้ผมรู้สึกหมั่นไส้นะบอกตรง ๆ บางทีเอากล่องเกรดบีหรือต่ำกว่ามาขาย พอเราถามก้อบอกว่าเหมือนกันแหละ ไม่ต่างกันหรอก หรือไม่ก้อบอกว่าตัวเกรดบีที่ขายน่ะมันเกรดเอนะ ไอ้ที่เค้าเรียกว่าเออันนั้นน่ะมันเกรดบีต่างหาก 

ความรู้มันเรียนทันกันหมด และความจริงเหล่านั้นมาหาได้ในอินเตอร์เน็ต ถ้าเค้ายังคิดว่าจะตั้งหน้าตั้งตาหลอกลูกค้าวันหนึ่งคงจะมีแต่ลูกค้าหนีหรือโทรไปด่า   ดังนั้นหากท่านที่สนใจจะซื้อหามาใช้ลองศึกษาสินค้าพวกนี้ก่อนค่อยซื้อน่าจะช่วยให้ท่านได้ประโยชน์กับมันและไม่ปวดหัวทีหลังนะ

ส่วนคุณ Joan ถ้ามีปัญหาก้อหลังไมค์มาคุยกันได้นะ หากผมตอบไม่ได้จริง ๆก้อมีเพื่อน ๆ ในเว็ปที่รู้จักจะไปหาคำตอบมาให้ครับ
m3173
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 10:18:38 pm »

อยากทราบว่าร้านไหนบ้างครับ จะได้ไม่หลงกลเขาน่ะครับ เพราะผมก็สั่งบ่อยเหมือนกันครับ

และบางทีก็ต้องสั่งเจ้าใหม่ๆ เพราะเจ้าที่ซื้อประจำบางทีของหมดน่ะครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบตรงนี้ ขอเป็น mdbsv@hotmail.com  ก็ได้นะครับ
toop
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 11:07:26 pm »

อยากทราบว่าร้านไหนบ้างครับ จะได้ไม่หลงกลเขาน่ะครับ เพราะผมก็สั่งบ่อยเหมือนกันครับ

และบางทีก็ต้องสั่งเจ้าใหม่ๆ เพราะเจ้าที่ซื้อประจำบางทีของหมดน่ะครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบตรงนี้ ขอเป็น mdbsv@hotmail.com  ก็ได้นะครับ

ขอด้วยครับ จะได้ไม่หลงไปซื้อ กำลังสนใจ 800HD อยู่ครับ
joan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2010, 11:56:43 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับกำลังใจครับ  โดยเฉพาะท่านsatellite home

ผมถือเสียว่าเป็นค่าครูครับ ขอโทษทุกท่านนะครับ ผมไม่สามารถเอ่ยชื่อเวบในนี้ได้ครับ

ษห
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2010, 07:42:47 am »

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับกำลังใจครับ  โดยเฉพาะท่านsatellite home

ผมถือเสียว่าเป็นค่าครูครับ ขอโทษทุกท่านนะครับ ผมไม่สามารถเอ่ยชื่อเวบในนี้ได้ครับ

น่าจะบอกหน่อยนะว่าร้านไหน  มือใหม่ท่านอื่นจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ
udomboy
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2010, 08:00:46 am »

คุณ joan ผมก็เป็นคนที่เริ่มใช้ db เมื่อปลายปีที่แล้ว ใช้มาได้หลายเดือนแล้วครับ อาศัยเก็บความรู้ไปเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ไว้ใจใครง่ายๆเหมือนกัน
ผมให้ช่างที่พอไว้ใจได้มาติดตั้งจาน + db ให้ครับ อย่างน้อยเขาก็ service ให้ ซึ่งก็เป็นไปตามคาด มีปัญหาพอสมควร หน้าจานเคลื่อน กล่องช่องหาย อยู่ๆก็ดูไม่ได้ สำหรับพวกมือใหม่(ณ ตอนนั้น) หัวใจแทบหล่นที่ตาตุ่มเลย อยากเรียกช่างอย่างเดียว
เลยต้องมาลองศึกษาเอง ทำหลายๆอย่างด้วยตัวเอง ก็สนุกดีครับ ได้ความรู้ด้วย แต่ผมก็ไว้ใจการซื้อขายทาง net เท่าไหร่ ผมอยากบอกว่า เคยไปร้านขายยอดขายอันดับหนึ่งในเว็บแห่งหนึ่ง ไม่น่าเชื่อครับ ลูกค้าที่สั่งทาง net คงไม่อยากซื้อแน่ๆถ้าไปเจอสภาพร้าน เรียกว่าบ้านคนดีกว่า ผมลอง test ดูก็เหมือนไม่มีปัญหา พอเอามา flash ใหม่ ปัญหาก็เกิด flash ผ่าน แต่ lan ใช้ไม่ได้ ยังไม่ได้เอาไปเคลมเลย ถ้าเคลมไม่ได้ผมมาแฉเอาแบบตรงๆเลยเพราะผมซื้อประกันเขาแบบเปลี่ยนตัวใหม่ ไม่ใช่ส่งซ่อมครับ ใช้ตัวแรกที่ติดกับช่างไปก่อนตอนนี้
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2010, 11:07:19 am »

แล้วเคยเจอไหม   เปิดกล่องมาไม่เหมือนที่โฆษณาขาย   ร้อนอีกต่างหาก ล๊อตแรกดี   แต่หลังๆมาเจอกันตรึม
joan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2010, 11:33:12 am »

ที่ผมไป ก็อย่าเรียกว่าร้านดีกว่าครับ ห้องผมว่าเน่าๆแล้วยังสะอาดกว่าเลย อิอิ กลัวว่าจะเปิดไม่นานเหลือเกิน
shOck
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 12:38:09 pm »

บางทีการเริ่มต้นเองแบบไม่มีพวกพ้องที่เล่นมาก่อนแนะนำ ก็จะเจออาการแบบนี้หล่ะครับ

คนขาย เขาก้อยากขาย (แต่ไม่อยากบริการ)

ก็ถือซะว่า ดวงไม่ดีละกัน

ผมเปิดร้านขายคอมอยู่
ผมเป็นพวกขายของปากหมาแต่เริ่ม ใครไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ แต่เวลาบริการจะบริการดี เพราะเขาคือลูกค้า ไม่ใช่ผู้สนใจ (แต่ไม่ซื้อ)
jaekungz
Special Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2010, 09:48:00 pm »

ไม่มีคอมเม้นครับ ที่พวกคุณพิมมาทั้งหมด ถูกหมด  ผมเล่นเมื่อสามปีที่แล้วกล่องแพงมาก  โดนหนีประจำจนต้องศึกษาเอง

ก้อนะ  ถ้าเอาสบายก็หานายใหญ่ไปเลย  เดือนนึงจ่ายไปเยอะๆ
sangpet
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2010, 08:05:29 am »

ขออีกท่าน คือว่าผมเอง ก็ปูปลาครับ ใจมันชอบ ก็ต้องโดนครับ คิดมากก็ปวดหัว ผมก็เลยคิดว่า... แบบทำใจครับ เราต้องค่อยๆเรียนรู้ ผิดบ้างถูกบ้าง เดี๋ยวก็เข้าถึงครับ  แต่ตอนนี้ผมก็ปูปลา เหมือนเดิม เครื่องแรกผมโดนไป 35 หลังสุด 25  ตอนนี้ มี 4 ใช้ได้ 2 อีก 2 นอนแอ้งแม้ง ครับ อาการฟ้าพิโรธ มันไม่จำแลน ค่าไอพี  โลกใบนี้มีคนเยอะ ปัญหามันก็เลยเยอะ ครับ
นายเสือ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2010, 07:46:03 pm »

เงินผมมีน้อย กำลังจะซื้อ ถ้าโดนหลอกก็เป็นลมแน่เลย
ต้องกราบขอชื่อร้านด้วยครับ banana66666@gmail.com
กราบขอบคุณจริงๆครับ
changpat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 01:44:26 pm »

ขออีกท่าน คือว่าผมเอง ก็ปูปลาครับ ใจมันชอบ ก็ต้องโดนครับ คิดมากก็ปวดหัว ผมก็เลยคิดว่า... แบบทำใจครับ เราต้องค่อยๆเรียนรู้ ผิดบ้างถูกบ้าง เดี๋ยวก็เข้าถึงครับ  แต่ตอนนี้ผมก็ปูปลา เหมือนเดิม เครื่องแรกผมโดนไป 35 หลังสุด 25  ตอนนี้ มี 4 ใช้ได้ 2 อีก 2 นอนแอ้งแม้ง ครับ อาการฟ้าพิโรธ มันไม่จำแลน ค่าไอพี  โลกใบนี้มีคนเยอะ ปัญหามันก็เลยเยอะ ครับ
2 เครื่องที่นอนแอ้งแม้งต้องการขายไหมครับ จะเอาไปเก็บไว้ทำอะไหล่
patinsure@hotmail.com
HS4 MYJ
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2010, 06:09:48 pm »

ส่วนมากหวงวิชา  พอเรามีปัญหามาก็ไม่อยากบริการ หาว่าเราไปยุ่งกะเครื่องมากไป ตอนขายก็เชียร์เราเต็มที่ มารบกวนบ่อยๆ ก็เกรงใจ  ยอมรับครับว่า เครื่อง Dreambox มันช่างจุกจิกกวนประสาทจริงๆ  ครับ  ตามความเป็นจริงแล้ว คนใช้เครื่องนี้ก็ไม่ค่อยจะเข้าใจสักเท่าไร  คิดแต่ว่ามันเสียค่าบริการถูกกว่าทุย เท่านั้นเอง  เลยยอมมีเครื่องเจ้าปัญหา  ถ้าไม่ไปสอดรู้ สอดเห็น เจ้าเครื่อง DB ก็คงไม่มีปัญหา ไหนๆ เป็นเจ้าของทั้งที มันต้องใช้ให้คุ้ม  ขอบ่นครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์