ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 06:22:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  อีกทางเลือกหนึ่ง ในการดู DB จุดที่สอง แบบดูตามกัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกทางเลือกหนึ่ง ในการดู DB จุดที่สอง แบบดูตามกัน  (อ่าน 14726 ครั้ง)
surachai_pal
Special Member
*

« เมื่อ: 18, มีนาคม 2009, 11:59:45 am »

ต่ออุปกรณ์ตามนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Fukujang
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มีนาคม 2009, 01:17:42 pm »

ดูตามกัน ต่อ AV out เข้า AV in ไม่ง่ายกว่าหรือครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gg
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มีนาคม 2009, 01:30:31 pm »

ถามหน่อยคับ
ต่อ av แยกออกสองทางด้วย ตัวแยก av เข้า1 ออก2 แบบในรูปเนี่ย สีภาพบนจอมันจะจางลงไหมคับ
ผมเคยลองทำแล้วสีมันเพี้ยนไป เพราะว่าค่า impedanceมันเปลี่ยนไป  เพราะมีสองตัวต่อขนานกันอยู่
007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มีนาคม 2009, 06:57:12 pm »

ต่อแบบเสียบ 1  ออก  2 ตามตัวแยกในรูป ที่ทดลองใช้ ระบบเสียงใช้ได้  แต่ภาพ ไม่ชัด ลายเป็นฝนตกเลย

ก็เลยคิดว่า มันมีตัวขยายสัญญาณ AV แบบ  เข้า1  ออก  2-5 ขายหรือเปล่า เห็นหลัดๆ ที่อมร ไม่รู้มันแยกอย่างเดียวหรือมันขยายสัญญาณด้วย

แต่ถ้าออก แค่ 2 เครื่อง มีอีกวิธีหนึ่งคือ ต่อ ตรงport  Scart  อีก 1 เครื่อง   ใช้หัวแปลง Scart to AV หรือ   Scart to component
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 07:02:44 am »

ตัว RG-11 มีอีกขั้วหนึ่งที่แยกเข้า RF ของ TV ในจุดแรกได้  จะแก้ปัญหาภาพจางตามที่คุณ gg บอกไว้ได้ครับ

การต่อ AV ลากยาวไปเลย ก็ทำได้ ประหยัดสุดๆ แต่ปรับช่องอะไรไม่ได้เลยที่จุดที่สอง

การมี AV to RF TAFN เพื่อแปลงเป็น RF แล้วดึงสายไปจุดที่สองครับ

DD
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 08:37:25 am »

ต่อแบบนี้ภาพ drop ครับลองดุแล้ว
gg
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 10:40:15 am »

ก็เลยคิดว่า มันมีตัวขยายสัญญาณ AV แบบ  เข้า1  ออก  2-5 ขายหรือเปล่า เห็นหลัดๆ ที่อมร ไม่รู้มันแยกอย่างเดียวหรือมันขยายสัญญาณด้วย

ที่เห็นขายกันตามบ้านหม้อ av switch เข้า 3 ออก 1   ตัวละไม่เกิน 100  มันเป็นแค่สวิตช์เลือก ช่อง av ช่องใดช่องหนึ่ง ไม่สามารถใช้พร้อมกันทุกช่องได้ ผมยังไม่เคยเห็นกล่องที่สามารถใช้ av ทุกช่องพร่อมกันได้โดยที่ไม่มีผลกระทบต่อสัญญาณแต่ละช่อง  .กล่องนี้คงต้องมีวงจร buffer+amplifier ด้วยคับถึงจะทำได้
มีใครเคยเห็นที่ไหนขายไหมคับ
maxman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 12:44:52 pm »

ผมใช้สาย scart To Component ต่อเข้าโทรทัศน์ แล้วเอาสัญญาณ av ไปเข้ารีโมทลิงค์ ภาพชัดแจ๋วเลย
dm600
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 12:59:57 pm »

ผมใช้สาย scart To Component ต่อเข้าโทรทัศน์ แล้วเอาสัญญาณ av ไปเข้ารีโมทลิงค์ ภาพชัดแจ๋วเลย

ผมใช้ dm600pvr ตรงเมนู a/v setting มันจะมีให้เลือกชนิดของสัญญาณภาพเช่น cvbs , s-vdo, rgb

ผมเคยลองเลือกเป็น svdo แล้ว ผมต่อสองทีวี คือทีวีแรกต่อช่อง s-vdo ส่วนทีวีที่สองต่อช่อง av
ผมพบว่าสัญญาณภาพที่ออกมาทีวีแรกจะถูกต้อง แต่ทีวีที่สองออกเป็นขาวดำอะคับ

จะต้องทำยังไงให้สีภาพออกมาถูกต้องทั้งสองทีวีคับ

ผมยังไม่เคยลองกับสาย scart เพระยังไม่มี ไม่รู้จะเกิดปัญญหาเดียวกันไหมคับ

มือใหม่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, มีนาคม 2009, 12:43:55 am »

ตกลงใช้วิธีไหน ดูได้ดี+ประหยัดงบสุดครับ
พี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, มีนาคม 2009, 01:50:04 pm »

ถ้าเน้นคุณภาพ
จาก db ต่อด้วยสาย scart เข้าทีวีจุดแรก
ส่วนทีวีจุดสอง ต่อจาก av out เข้า rf modulator  ต่อ รีโมทลิ้งค์

ถ้าเน้นประหยัดสุด
จาก db ต่อ av ไปเข้า av rf modulator
ได้สัญญาณ rf ก็แยกเป็นสองสาย สายนึง เข้าทีวีแรก .. ส่วนอีกสายนึง เข้า รีโมทลิ้งค์

อุปกรณ์
1.รีโมทลิ้งค์ (ผมใช้ของ psi อันละ 350)
2.av rf modulator TAFN (อันละ 450 ตอนแรก ซื้อแบบตัวละร้อย ปรากฏภาพมืด ใช้งานไม่ได้)
3.สาย scart to av หรือ scart to component (เส้นนึง 400 บาท โดยประมาณ)
วชิระ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, เมษายน 2009, 09:28:23 am »

เอางี้นะครับ

ถ้าผมต่อ Scrat to av ไปที่ TV จุดที่ 1
แล้วจุดที่2 ผมต่อ AV out ออกไป

แล้วถ้าผมเปิดดูพร้อมกันทั้ง 2 จุด สัญญาณภาพมันจะดรอปลงไปมั๊ยครับ

อยากรู้มากเลยครับ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, เมษายน 2009, 07:41:26 am »

ตามที่คุณว่านั้น  สัญญาณ ไม่ควรตก หรือหรือสีมืดดำ

การดึง AV ออกไป  ทำให้จุดที่สอง ดูตามกันได้ แต่ไม่สามารถกดรีโมทมาสั่งที่ DB ได้  การมี Remote Link คือช่วยให้การสั่งเปลี่ยนช่องจากจุดที่สองมาสั่ง DB ที่จุดแรกให้เปลี่ยนช่องได้  และเดินเป็นสาย RG-6 เส้นเดียว แทนการเดินสาย AV ไกลๆ

ต้องดูว่าคุณชอบแบไหน

คำตอบตามที่คุณพีอธิบายข้างต้น ชัดเจนดี

เอางี้ หากอยากลองก็ได้  ถ้าใช้ไม่ได้ก็คืนมาครับ

vob55
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2009, 08:45:24 am »

ถามหน่อยคับ
ต่อ av แยกออกสองทางด้วย ตัวแยก av เข้า1 ออก2 แบบในรูปเนี่ย สีภาพบนจอมันจะจางลงไหมคับ
ผมเคยลองทำแล้วสีมันเพี้ยนไป เพราะว่าค่า impedanceมันเปลี่ยนไป  เพราะมีสองตัวต่อขนานกันอยู่

เอางี้นะครับ

ถ้าผมต่อ Scrat to av ไปที่ TV จุดที่ 1
แล้วจุดที่2 ผมต่อ AV out ออกไป

แล้วถ้าผมเปิดดูพร้อมกันทั้ง 2 จุด สัญญาณภาพมันจะดรอปลงไปมั๊ยครับ

อยากรู้มากเลยครับ

ทั้งสองแบบ ทำให้สัญญาณภาพ จางลงครับ  ลองแล้วด้วยครับ

ต่อแบบเสียบ 1  ออก  2 ตามตัวแยกในรูป ที่ทดลองใช้ ระบบเสียงใช้ได้  แต่ภาพ ไม่ชัด ลายเป็นฝนตกเลย

แต่ถ้าออก แค่ 2 เครื่อง มีอีกวิธีหนึ่งคือ ต่อ ตรงport  Scart  อีก 1 เครื่อง   ใช้หัวแปลง Scart to AV หรือ   Scart to component

ที่อมร มี  ตัวแยก AV เข้า 1 ออก 8 ขาย ครับ      มันเป็นตัวขยายด้วย
ผมใช้ จาก AV out เข้า 1 ออก  3
   1.เข้า  plasma   
  2. เข้า DVD recorder 
  3.เข้า  AV converter +  booster + remote link  เดินสายไปดูที่ห้องนอน 

สัญญานก็ยังไม่ drop คับ มี 2 ราคา  650 กะ 850 มั้ง ใช้มาหลายเดือนแล้ว คุ้นค่าครับ
แก้ว รามคำแหง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, กันยายน 2009, 02:27:29 pm »

ขอถาม คุณ vob55 ว่าdbที่ต้องต่อremote link  ตัว av to rf ใช้ยี่ห้อและรุ่นอะไร รวมทั้ง booter ด้วย ขอบคุณครับ ผมใช้ plasma 50" และกำลังจะซื้อ scart philips เส้นละ1000-1200 บาท
kang1979
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2011, 02:09:02 pm »

thank every one
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์