ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 03:29:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ดรีมผมไม่จำช่อง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดรีมผมไม่จำช่อง  (อ่าน 2699 ครั้ง)
Secrecy
Newbie
*

« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:44:31 pm »

ผมแฟลชใหม่แล้วเครื่องไม่จำช่องที่ตอนเรารีเครื่องใหม่อะครับ

เปิดมา ก็มาเริ่มที่ช่อง 3 ตลอดเลย

ต้องแก้ยังไงหรอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jaekungz
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:59:20 pm »

เลือกช่องที่ต้องการ จากนั้นกด menu > shut down > reboot now ก็ไม่จำเหรอครับ

ถ้างั้นส่งเครื่องกลับร้านดีกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 08:27:25 pm »

ผมแฟลชใหม่แล้วเครื่องไม่จำช่องที่ตอนเรารีเครื่องใหม่อะครับ

เปิดมา ก็มาเริ่มที่ช่อง 3 ตลอดเลย

ต้องแก้ยังไงหรอครับ
เป็นปกติของมันคับ เครื่องจะไม่จำช่องสุท้ายตอนปิดเครื่องคับ
JA-A
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 07:18:48 am »

เปิดช่องที่จะให้จำไว้ กด ok ตามด้วยกด menu ตามด้วยเลข 6 ตั้งเป็นช่องบริการเริ่มต้น
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 07:31:29 am »

อ้างอิงจาก Image ที่ชื่อ Gemini นะครับ
กดปุ่ม OK เพื่อเรียกรายการขึ้นมา>เลื่อนแถบสีไปที่ช่องที่ต้องการให้เป็นช่องเริ่มต้น>กดปุ่ม Menu>เลือกไปที่ Set as startup (น่าจะประมาณนี้)>กด exit ออกจนหน้าต่างหายไปหมด>กดปุ่ม Menu>Shutdown>Reboot (ไม่ใช่ restart enigma นะครับ)
เท่านี้ ต่อไป เมื่อปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็จะได้ตามที่ท่านต้องการ
Secrecy
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 07:25:45 pm »

อ้างอิงจาก Image ที่ชื่อ Gemini นะครับ
กดปุ่ม OK เพื่อเรียกรายการขึ้นมา>เลื่อนแถบสีไปที่ช่องที่ต้องการให้เป็นช่องเริ่มต้น>กดปุ่ม Menu>เลือกไปที่ Set as startup (น่าจะประมาณนี้)>กด exit ออกจนหน้าต่างหายไปหมด>กดปุ่ม Menu>Shutdown>Reboot (ไม่ใช่ restart enigma นะครับ)
เท่านี้ ต่อไป เมื่อปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็จะได้ตามที่ท่านต้องการ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำตามนี้ดู

เพราะก่อนๆหน้านี้ ใช้ Gemini แต่กด Reboot ก็จะจำแต่พอแฟลชใหม่ดันไม่จำ ใช้ แฟลชตัวเดิม
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2010, 09:10:17 am »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำตามนี้ดู

เพราะก่อนๆหน้านี้ ใช้ Gemini แต่กด Reboot ก็จะจำแต่พอแฟลชใหม่ดันไม่จำ ใช้ แฟลชตัวเดิม

ถ้าท่าน Flash เครื่องใหม่ ท่านก็ต้องทำแบบนี้ใหม่ทุกครั้งที่ทำการ Flash ครับ เพราะพอท่าน Flash ใหม่ มันก็จะเอาค่า Config ของเดิมกลับมา (ตาม .fw2 ที่ท่านเคย Backup ไว้) ดังนั้น ถ้าตอนที่ท่าน Backup ไม่ได้ตั้งไว้ มันก็จะไม่ได้เช่นเดิม ดังนั้น ถ้าท่านตั้งตามที่แนะนำแล้ว ก็ให้ใช้ FWP ทำการ Backup ใหม่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์