ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 03:17:39 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ท่านใดเซียน ผมรบกวนด้วยครับ (Setup เพื่อเป็น Ser***) หมดปัญญาทำแล้วครับ (มีรูป)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเซียน ผมรบกวนด้วยครับ (Setup เพื่อเป็น Ser***) หมดปัญญาทำแล้วครับ (มีรูป)  (อ่าน 5600 ครั้ง)
ipod2548
Newbie
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 05:24:43 pm »

พอดีผมจะเป็น Ser*** เองครับ คือซื้อการ์ดมา กะจะแชร์ไปให้บ้านอื่นได้ดูด้วยครับ แต่เซ็ต Router ไม่ได้ซะทีครับ
Router ผมยี่ห้อ Dlink รุ่น Dsl g604t ครับ ตัวนี้ up firmware มาแล้ว มีเมนู DDNS ครับ

เริ่มเซ็ตจาก เมนู DHCP ครับ ตามรูปเลยครับ

เมนู DNS ครับ
[imghttp://upic.me/i/08/9cdns.jpg[/img]http://อันนี้หน้าจอ DINAMIC DNS ครับ

Virtual Server ครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ipod2548
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 05:29:13 pm »

พอดีผมจะเป็น Ser*** เองครับ คือซื้อการ์ดมา กะจะแชร์ไปให้บ้านอื่นได้ดูด้วยครับ แต่เซ็ต Router ไม่ได้ซะทีครับ
Router ผมยี่ห้อ Dlink รุ่น Dsl g604t ครับ ตัวนี้ up firmware มาแล้ว มีเมนู DDNS ครับ

เริ่มเซ็ตจาก เมนู DHCP ครับ ตามรูปเลยครับ

เมนู DNS ครับ

อันนี้หน้าจอ DINAMIC DNS ครับ

Virtual Server ครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ipod2548
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 05:38:16 pm »

โดยที่ผมเลือกที่ user แล้วเข้าไป edit ค่าต่างๆตามรูปครับ

เซ็ดประมาณนี้ครับ พอมาดูที่เครื่อง db เครื่องแม่ที่มีการ์ดเสียบอยู่ หน้า ip ก็ใส่ ip ตามนั้นไป 192.168.16.16 แต่สังเกตว่า status มัน offline ครับ โดยกด DHCP ที่ติ๊กอยู่ออก เพื่อเปลี่ยน ip ตามที่เราต้องการ

ลอง connect ผ่านคอม โดยพิมพ์ 192.168.16.16 ก็ไม่มีอะไร ติดต่อไม่ได้ครับ สรุปคือใช้การไม่ได้ ผมเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่าครับ หรือ router รุ่นนี้มันเก่าเกินไปแล้วครับ รบกวนด้วยครับผม
jaekungz
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 05:41:06 pm »

ผมไม่ได้วางเชิฟ แต่ผมตอบให้กว้างๆนะครับ พอดีทำพวกวางระบบ

อย่างแรก Dyndns ใช้ในตัวเร้าเตอร์เป็นตัวอัพ ไวช้า ก็ขึ้นกับที่นี่

อันดับต่อมา Forward port

port ของ cam ที่ใช้อ่านให้คนนอกติดต่อได้ กี่พอร์ตก็ว่าไป
พอร์ตคุมระบบ เช่นหน้าเวป interface  newcs 8080
พอร์ตสำหรับคุมส่วน server  ssh 22 เป็นต้น

ใช้แค่ประมาณนี้เองนอกนั้นก็แอดผ่าน interface หรือรีโมทไปพิม user ใน server
thananchai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2010, 10:26:09 pm »

ผมสรุปให้ดังนี้
1.ทดสอบก่อนว่า dynamic dns ใช้งานได้ โดย ping ชื่อที่ register เช่น xxx.dyndns.org  แล้วดู ip ที่ reply ว่าตัวเดียวกันหรือเปล่ากับที่ router
2. fix ip ที่ ที่ server เช่น 192.168.1.20
3. add ip ของ server ที่ lan client ที่ router แล้วกำหนด virtual server กำหนด port ทั้ง start,end.map เป็นตัวเดียวกับ port ของ server
4. save แล้ว restart router
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2010, 10:30:06 am »

D-link ตัวนี้ Forward port ไม่ค่อยไปเลยครับ แล้วทำในวงเดียวกันดูได้หรือยังครับ
กกก
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2010, 12:50:44 pm »

เปลี่ยน router เถอะ รุ่นนี้บางตัวดื้อสุดๆๆ ไม่ยอด update host เซ็ง
jaekungz
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2010, 08:07:44 pm »

ผมแนะนำ zyxel 660hw t1 อัพ dns ไวดี แล้ว fw port nat ง่ายมาก

ถ้าเชตไม่เป็นรุ่นนี้ งง โพสถามได้นะ พอดีทำร้านเกม  ใช้ประจำ ตัวเดียวกับที่ทรูแถมเลย เอามาปลดล๊อคได้
ipod2548
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 12:38:20 am »

ในวงแลนเดียวกันดูได้บางเครื่องครับ (งงมั้ย ผมยังงงเลยครับ) เครื่องที่ดูได้มันมี ติ๊กตรง DHCP และสถานะเป็น online ครับ
ipod2548
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:17:00 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวจะลองทำดูครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย ถ้าทำไม่ได้ สงสัยเดี๋ยว mail ไปถามนะครับ ทิ้งเมลล์ไว้ให้ด้วย ขอบคุณคุณ sf499 มากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์