ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, กันยายน 2024, 02:36:40 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  กำลังทำบ้านใหม่ครับ อยากใช้ dream แต่ยังงงกับระบบสาย ขอคำแนะนำหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังทำบ้านใหม่ครับ อยากใช้ dream แต่ยังงงกับระบบสาย ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)
mrcomsci
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2010, 10:29:06 pm »

สวัสดีครับ
ตอนนี้บ้านผมกำลังจะติดจาน โดยในแต่ละจุดในแต่ละห้องจะมี รูทีวี 2 รู (สาย RG-6) และ LAN 1 port (ต่อ internet ได้ทุกห้อง)
โดย 2 รูนี้ วางอยู่ 2 ระบบครับคือ
1. ระบบจานดำ fix ที่ระเบียงหน้าบ้านชั้นบน มีสาย RG-6 เดินรออยู่ 2 เส้น V,H ซึ่งต่อเข้ามาที่ฝ้าชั้น 2 รอ Multiswitch มาแยก ซึ่ง สาย 1 รูจากทุกๆห้องรวม 6 เส้น ก็จะมารออยู่ที่ตรงจุดนี้ ผมกะติด 2x6 อยู่ครับ ตรงนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ตรงไปตรงมา แต่ปัญหาอยู่ที่ข้อ 2

2. ระบบจานทึบหัว KU เพื่อจะใช้กับ dream เพื่อ หา "ท-platinum" มาดูสักหน่อย โดยอันนี้ผมเดินสาย RG-6 ไปที่ระเบียงหลังบ้าน 2 เส้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ จะโยงไปที่ใต้ฝ้าชั้น 2 ไม่ไกลจากจุดในข้อ 1. มากนัก และจะมีสายอีก 1 รูที่เหลือจากทุกๆห้อง รวม 6 เส้นก็จะมารออยู่ตรงนี้อีกเช่นกัน

สรุปง่ายๆคือ มีสายทั้งหมด 12 เส้น มาจากแต่ละห้องมากระจุกกันอยู่ใต้ฝ้าชั้น 2 ครับ และ 4 เส้นของจานมาจากหน้าบ้าน 2 หลังบ้าน 2 โดยผมวางแผนไว้ว่า จะให้ห้องนั่งเล่นชั้น 2 เป็นชุมสายทีวีคับ

ทีนี้ก็เกิดคำถามขึ้นกับระบบ dreambox ซึ่งอยากทราบว่า
1. ต้องไปซื้อจานทึบแบบใดมาใช้ (หน้าจานใช้จานของ "ท" ได้ป่าว)
2. ใช้ LNB KU แบบใด มียี่ห้อใดบ้าง (เคยเห็นของ Invacom เป็นอย่างไรบ้างคับ) ที่สามารถใช้กับ ท ได้ เพราะต้องการหา platinum มาดูแบบแยกจุดอิสระ 6 จุด
3. ใช้ Multiswitch แยกสัญญาณแบบการต่อจานดำได้ไหมครับ ผมทำถูกต้องแล้วหรือยัง ถ้าไม่ถูกต้องเดินสายอย่างไรครับ เพื่อให้ใช้ dream ดู ท-platinum อิสระหลายๆจุดได้
3.1 หรือต้องเดินตรงจากจานไปเข้า dream เลยเท่านั้น Huh? ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง จะทำอย่างไรดีกับสายที่เดินไว้เยอะขนาดนั้น เสียดายอ่ะ
4. และโดยปรกติเวลาไปซื้อรหัสเพื่อดู "ท" นี่ ที่บอกว่าเดือนละ xxx บาท ในราคานี้เขาให้เราเอาไปใช้ดูหลายจุดได้หรือป่าวคับ

พอดีช่วงนี้ช่างไฟที่เดินสายไฟในบ้านเร่งมาถาม เพราะกำลังจะทำเต้ารับในแต่ละห้องแล้ว
ไอ้เราก็ไม่ค่อยได้มาหาความรู้เลย แย่แล้ว ช่วยผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kittr
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2010, 11:34:29 pm »

ต้องออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ช่างมืออาชีพ แต่เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรค พอให้คำปรึกษาได้บางอย่างครับ
1.ใช้จาน ท. ธรรมดาเลยครับ
2.หัวLNB ก็เป็น ธรรมดาที่ติดมากับจานทรู เลยครับ ถ้าให้ดีอย่าพยามามใช้ พวก universal(ถ้าไม่รับ nss6) เอาเป็นที่Fix ความถี่ เช่น 11300 เพราะบางทีจะมีปัญหากับการรับคลื่นด้วย Multiswitch ถ้าเอาไปใส่ผิดช่อง
3. ดูรูป จากลิงค์นี้ http://www.9sats.com/file-lib/picmanage/struc5x4b.jpg
 ของ 9sat อาจจะให้ภาพของการติด จานกับ ตัวDreambox
จากรูปถ้า จะดูแค่ ท. ก็ไม่ต้องมีจาน Nss6 เอาแค่จาน ท. อย่างเดียว เนื่องจาก ท. จะส่งคลื่น เฉพาะ แนว H
แต่ถ้าต้องการจะดูช่องจาก พม่า กับเขมร ด้วย (เข้ารหัส) เป็นคลื่น แนว V ก็ต้องเปลี่ยน LNBku เป็นแบบ 2 ขั้ว
เพราะเดี๋ยวนี้ห้องเช่าจะมีช่องพม่ากับเขมรแถมมาด้วย
4. อันนี้ไม่แน่ใจ ไม่เคยลอง อยากรู้เหมือนกัน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kittr
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2010, 11:44:16 pm »

โทษทีครับลืมไปว่าเนี่องจาก Link ข้างบน โดน Block
งั้นดูจากนี่ก็ได้ครับ ลองศึกษาดู
http://www.idea-chun.com/index.php?option=com_content&task=blogcategory&id=25&Itemid=53
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2010, 09:02:10 am »

สวัสดีครับ
ตอนนี้บ้านผมกำลังจะติดจาน โดยในแต่ละจุดในแต่ละห้องจะมี รูทีวี 2 รู (สาย RG-6) และ LAN 1 port (ต่อ internet ได้ทุกห้อง)
โดย 2 รูนี้ วางอยู่ 2 ระบบครับคือ
1. ระบบจานดำ fix ที่ระเบียงหน้าบ้านชั้นบน มีสาย RG-6 เดินรออยู่ 2 เส้น V,H ซึ่งต่อเข้ามาที่ฝ้าชั้น 2 รอ Multiswitch มาแยก ซึ่ง สาย 1 รูจากทุกๆห้องรวม 6 เส้น ก็จะมารออยู่ที่ตรงจุดนี้ ผมกะติด 2x6 อยู่ครับ ตรงนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ตรงไปตรงมา แต่ปัญหาอยู่ที่ข้อ 2

2. ระบบจานทึบหัว KU เพื่อจะใช้กับ dream เพื่อ หา "ท-platinum" มาดูสักหน่อย โดยอันนี้ผมเดินสาย RG-6 ไปที่ระเบียงหลังบ้าน 2 เส้น ซึ่ง 2 เส้นนี้ จะโยงไปที่ใต้ฝ้าชั้น 2 ไม่ไกลจากจุดในข้อ 1. มากนัก และจะมีสายอีก 1 รูที่เหลือจากทุกๆห้อง รวม 6 เส้นก็จะมารออยู่ตรงนี้อีกเช่นกัน

สรุปง่ายๆคือ มีสายทั้งหมด 12 เส้น มาจากแต่ละห้องมากระจุกกันอยู่ใต้ฝ้าชั้น 2 ครับ และ 4 เส้นของจานมาจากหน้าบ้าน 2 หลังบ้าน 2 โดยผมวางแผนไว้ว่า จะให้ห้องนั่งเล่นชั้น 2 เป็นชุมสายทีวีคับ

ทีนี้ก็เกิดคำถามขึ้นกับระบบ dreambox ซึ่งอยากทราบว่า
1. ต้องไปซื้อจานทึบแบบใดมาใช้ (หน้าจานใช้จานของ "ท" ได้ป่าว)
2. ใช้ LNB KU แบบใด มียี่ห้อใดบ้าง (เคยเห็นของ Invacom เป็นอย่างไรบ้างคับ) ที่สามารถใช้กับ ท ได้ เพราะต้องการหา platinum มาดูแบบแยกจุดอิสระ 6 จุด
3. ใช้ Multiswitch แยกสัญญาณแบบการต่อจานดำได้ไหมครับ ผมทำถูกต้องแล้วหรือยัง ถ้าไม่ถูกต้องเดินสายอย่างไรครับ เพื่อให้ใช้ dream ดู ท-platinum อิสระหลายๆจุดได้
3.1 หรือต้องเดินตรงจากจานไปเข้า dream เลยเท่านั้น Huh? ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง จะทำอย่างไรดีกับสายที่เดินไว้เยอะขนาดนั้น เสียดายอ่ะ
4. และโดยปรกติเวลาไปซื้อรหัสเพื่อดู "ท" นี่ ที่บอกว่าเดือนละ xxx บาท ในราคานี้เขาให้เราเอาไปใช้ดูหลายจุดได้หรือป่าวคับ

พอดีช่วงนี้ช่างไฟที่เดินสายไฟในบ้านเร่งมาถาม เพราะกำลังจะทำเต้ารับในแต่ละห้องแล้ว
ไอ้เราก็ไม่ค่อยได้มาหาความรู้เลย แย่แล้ว ช่วยผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
สายสัณญาณ RG6 ที่ไปยังแต่ละห้องนั้นของคุณมีมากเกินไปด้วยซ้ำเพราะจริง ๆ แล้วคุณใช้แค่ห้องละเส้นก็พอครับเพราะสัณญาณ จากจาน C band and Ku band สามารถรวมมาในเส้นเดียวกันได้เลยครับเพราะคุณมีแผนที่จะใช้ Multi sw. อยู่แล้วเพียงแต่ขอให้คุณเปลี่ยน Multi sw. 2*6 ไปเป็น 4*8 หรือ 9*6 ก็ได้ครับถ้าคุณอยากเพิ่มดาวเทียมดวงอื่นเข้าไปแค่นี้คุณก็สามารถรับชมรายการต่างๆ จากจานดาวเทียมที่คุณติดตั้งไว้ ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะต้องการดูรายการของ 2 จุดใหนบ้าง ก็เอาเครื่อง db ไปวางที่จุดนั้นแล้วหาผู้ให้บริการ ****** ค่านี้คุณก็รับชมได้แล้วส่วนค่าบริการนั้นขึ้นอยู่กับจำนวน Acc ที่คุณใช้ว่ามีกี่ Acc แต่ถ้าคุณใช้ 1 Acc แต่มีเครื่อง db หลายเครื่องและดูรายการของ 2 ไม่พร้อมกันก็สามารถทำได้ครับ เพราะเครื่อง db สามารถรับช่อง ฟรีทีวีทั่วไปได้อยู่แล้วครับ เพียงแต่คุณหาคนวางระบบให้ดี ๆ ก็จะทำให้คุณไม่มีปัญหาในการรับชมช่องรายการต่าง ๆ แล้วครับ ขอให้โชคดีครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์