ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, ตุลาคม 2024, 01:26:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ช่วยแนะนำการเข้าไปดู Password Dream Box หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการเข้าไปดู Password Dream Box หน่อยครับ  (อ่าน 4651 ครั้ง)
mashimaro
Full Member

« เมื่อ: 09, เมษายน 2010, 10:20:46 pm »

คือผมจะเข้าผ่าน Telnet ครับ ผมจะเข้าไปดู Password ของ Dreambox ได้อย่างไรครับ

เพราะตอนนี้ ผมเข้าด้วย root user และ dreambox user มันก็ไม่ได้ครับ

ใครพอทราบวิธีช่วยแนะนำหน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
udomboy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, เมษายน 2010, 11:58:10 pm »

มีวิธีแนะนำครับ ลองไปดูตามนี้เลย แต่วิธีนี้ ได้ผลแค่ 60% นะครับ ก๊อบปี๊มาจาก thai dreambox นะครับ ขอบคุณพี่คนที่เขียนด้วย จริงๆอยากให้เป็น url ไป แต่ข้อมูลบน server เขาลบทิ้งไปแล้ว เลย copy paste เลยนะครับ ถ้าดูไม่ดีบอกผมทีนะครับ แล้วผมจะลบทันที
แก้ password dreambox
หมวดหมู่: การใช้งานเบื้องต้น, ความรู้ทั่วไป เมื่อ 18 พ.ย. 2008
สำหรับท่านที่ซื้อเครื่องมาแล้ว ทางร้านใส่ Password มา เพื่อกันเราเข้าไปยุ่งกะเครื่อง ท่านสามารถ แก้ใหม่ได้ แล้วคราวนี้จะเข้าไปแกะไปเกาอย่างไรก็ได้ มีวิธีง่ายๆ ดังนี้ครับ

1. โหลดโปรแกรม TuxBox Commander ด้วยเครื่อง Dreambox พร้อมทั้ง Install /// Blue Panel-AddOns-Download and Install-Plugins-TuxCom
2. รัน plugin โปรแกรม TuxBox Commander /// Blue Panel-Plugins (Tools)-Tuxbox Commander
3. มันจะขึ้นหน้าดูคล้าย Norton Commander หรือ Window Explorer
4. เข้าไปที่โฟลเดอร์ var->etc->passwd
5. จะเห็นข้อความอยู่ 4 บรรทัด ไม่ต้องสนใจบรรทัด 2 ถึง 4
6. ในบรรทัดแรกจะมีข้อความประมาณนี้root:EIfidfjeSAEFKEOlasdf5ewr3rWEW:0:0:root:/root:/bin/sh
7. password มันถึงเข้ารหัสเป็นอักษรพวกนี้
8. แก้ไขบรรทัดนี้ให้เป็นดังนี้ root::0:0:root:/root:/bin/sh
9. กล่าวคือเราลบ password มันทิ้งซะเลย อยากล็อคตูดีนัก
10. save และ exit ออกไป password ใหม่จะถูกเปลี่ยนไปเป็น ไม่มี password
11. ให้ login ด้วย root และ password ปล่อยว่างไว้ก็จะเข้าได้ครับ
12. เสร็จแล้วเปลี่ยน password ให้เป็นที่เราต้องการซะ ก็เรียบร้อยครับ

อย่ากด OK เข้าไปที่ file passwd ครับ เพราะถ้ากด OK เข้าไปแล้ว คุณจะอยู่ใน mode View (กด OK จะเหมือนกับว่ากดปุ่ม 3) ให้เลื่อน cursor ไปที่ไฟล์ passwd แล้วกดปุ่ม 4 ครับ ถึงจะเข้าได้

ถ้าคุณเห็นประโยคนี้
root:EIfidfjeSAEFKEOlasdf5ewr3rWEW:0:0:root:/root:/bin/sh

โดยที่คุณยังไม่ได้กดปุ่ม 4 แปลว่าคุณกำลังอยู่ใน Mode View ซึ่งจะ Edit ไม่ได้ ให้ Exit ออกมาก่อนครับ ต้องกด OK ในบรรทัดที่ต้องการแก้

แต่ผมเห็นหลาย img เขาล็อคไม่ให้เราสามารถใช้ TuxBox Commander ไปดู password เขา ถ้าเจอแบบนี้บอกตรงๆครับว่าจนปัญญา หา img ใหม่มาลงดีกว่าครับ ผมมั่นใจว่า img ดีๆ คนเขียน script ไม่กวน มีอีกเยอะครับ แต่คนที่มี img ดีที่สุดก็คือ หอพักที่ท่านเช่าอยู่นี่แหละ ผมก็ไปขอ img เขามาโมเหมือนกันครับ แหะๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mashimaro
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, เมษายน 2010, 01:09:52 am »

พอเข้าใจแล้วครับ แล้วจะลองวิํธีที่แนะนำมานะครับ แล้วจะกลับมาแจ้งผลครับผม
mooaood
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, เมษายน 2010, 11:08:15 am »

ทาง server เขาคงไม่ปล่อยให้ใช้ download addon ได้หรอก อย่าหวังเลยครับกับ Tuxbox Commander
mashimaro
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, เมษายน 2010, 12:10:53 pm »

พอดีผมเห็น Moderator เค้าทำส่วนนี้ไว้ครับ

วิธีเปลี่ยน password.โดยใช้ D_C_C…….telnet >type password > put new password 2 times!

แต่ผมอ่าน ยังไง ๆ ก็ยังไม่เข้าใจสักทีครับ

ใครเข้าใจช่วยขยายความ ตรงนี้ทีครับ

ขอบคุณครับ
tuy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2010, 05:00:26 pm »

ทราบ password db (ใช้รีโมท คือ ระหัส 2123) แต่ใช้โปรแกรม dcc เข้าไม่ได้ ไม่รู้ใช้ต้ว Useกับpass ไหน กรุณาช่วยบอกด้วย ขอะคุณ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์