ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, กันยายน 2024, 06:23:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ขอฝากเนื้อฝากตัว สมาชิกใหม่ครับ ผมทำ Telstar 18 สำเร็จแล้ว!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝากเนื้อฝากตัว สมาชิกใหม่ครับ ผมทำ Telstar 18 สำเร็จแล้ว!!!  (อ่าน 8154 ครั้ง)
xstation
Newbie
*

« เมื่อ: 25, มีนาคม 2010, 12:05:09 pm »

ผมต่อครับ อยู่เชียงใหม่ เล่น DB มาสักพักล่ะครับ ศึกษาจากเวปทั่วไปเลยล่ะ ไม่มีใครสอน
พอเริ่มรู้เรื่อง ก็อยากจับดาวดวงนู้น ดวงนี้มาเล่นมั่ง แต่ที่สำคัญของชายไทยอย่างเราๆ ผู้เล่นจานดำ+DB
ผมว่าคงหนีไม่พ้นอยากจะดูดาว Telstar 18 เป็นแน่แท้ จัดการถอย PSI 1.85 มาเล่นเลยครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยติดจานเอง ไม่เคยรู้เลยว่ามันมีอุปกรณ์อะไรบ้าง แต่หาอ่านจากเน็ตเอา สู้สุดใจครับ คิดว่าเขาทำได้ เราต้องทำได้
เอาแต่จาน+หัว ก็ 2000 เอาวะ ลองดูซักตั้ง

วันแรกกลับมาบ้าน ประกอบจานเสร็จ จะตั้งเสา เวรกรรม เจาะซีเมนต์ไม่เป็น ทำไงดีวะเนี่ย เหลือบไปเห็นหัวเสาที่บ้านเหลืออัน
เอาวะ เดี๋ยวไปเชื่อมเหล็กหัวเสากับเสาจานก็น่าจะพอไหว ก็จัดการเชื่อมซะ ว่ะฮ่ะๆๆๆ เจาะซีเมนต์ไม่เป็น แต่เชื่อมเหล็กเป็นวู้ย

วิ่งเข้าเน็ต ดูตำแหน่ง Telstar 18 อืมมม 138E ก้มเงย 49
เอ้า ลองหมุนๆๆๆ -*-'' บอกอะไรให้นะครับ ผมไม่ได้ซื้อเข็มทิศ + ตัววัดมุม มาด้วยอ่ะคับ แบบว่า กะจะมั่วเอา
มันเหมือนกับงมเข็มในมหาสมุทรจริงๆครับ อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างเป็นอันขาด ยังอวดฉลาดอีกแน่ะ บอกตัวเองว่า
Telstar มันคงยาก เอาไทยคม C นี่แหละวะ เอ้าหมุนๆๆๆ ไม่เจอง่ะ คิดว่าไม่มีทางเจอด้วย เลยเลิก

เช้าวันรุ่งขึ้น เข้าเมือง ซื้อเข็มทิศ + ที่วัดมุม เอ้า สาแก่ใจละ วันนี้รู้แน่ มันอยู่ตรงไหน
ขับรถกลับบ้านด้วยใจร่าเริง มาถึงก็วัดมุม ก้มเงยก่อนละกัน ง่ายสุด เสร็จก็หามุมส่าย ยกทีวีมาดูด้วย
มันก็จับไม่ได้ซักที เฮ้อ เลิกดีกว่าไหมเนี่ย เครียดล่ะ ทำไมไม่ได้สักทีนะ มุมมันก็ถูกหมดแล้วนี่หว่า

ถอดใจล่ะ โทรเรียกช่างดีกว่า ช่างบอกไปทำให้ก็ได้ คิด 1000 อ่ะ งึมๆ ไม่เอาดีกว่า ทำเองว้อยยย
เข้าเน็ต ก็กระจ่างเลยครับ มันต้องไปเซทไดเซก LNB 0 - A/A  แล้วก็ LNB 1 - A/B
แค่เนี้ย จะเอา 1000 นึง จะบ้าตาย โชคดีไม่เสียเงิน ลองปรับอีกที และแล้ววววววว
โอ้ววว สำเร็จ ไทยคม C จับได้แล้ววู้ยยยยย กว่าจะได้ก็เย็นพอดี เฮ้อ Telstar 18 รอไปอีก 1 วันนะจ๊ะ

เชื่อหรือไม่.......... ถึงขนาดเก็บเอาไปฝันเลยง่ะ ว่าผมติด Telstar18 สำเร็จอ่ะ

พอรุ่งเช้า ก็รีบเลยครับ ดูมุม ดูทิศแล้ว โห... มันคนละทิศกันเลยง่ะ แล้วหัวเสาซีเมนต์หนักชิหาย -*-''
แต่ก็ต้องย้ายอ่ะนะ เอ้า ย้าย..... ไปหน้าบ้าน โอเค จัดการประกอบเสา วัดมุมก้มเงย มุมส่าย เอาทีวีมาเปิด
งวดนี้ไม่นานแฮะ 5 นาที เจอแล้ววว!!!!! เย้ ทำได้แล้วคร้าบบบบบ

อ่ะ ตัวนี้เรยคับ ติดเรียบร้อย

เจาะรูซีเมนต์ไม่เป็นครับ แต่อ๊อกเหล็กเป็น ว่ะฮ่ะๆๆ

สะเมิงบ้านดอยครับ มีดอยบังอยู่มั่ง แต่ไม่มีปัญหา

จัดแจงปรับๆๆ เช็คสัญญาณ ก็ อืมม ใช้ได้

เอ๊ะ นี่มันช่องอะไรอ่ะ

ถึงสวรรค์แย้วจ้า

ยังคงมีเรื่องราวให้เรียนรู้สำหรับผมอีกมากครับ คงต้องขอคำแนะนำจากรุ่นพี่อีกนะครับผม
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่โนนทัน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มีนาคม 2010, 03:44:06 pm »

เยี่ยมครับ.ลองต่อไปอ่านมันทุกกระทู้ในนี้ละ แล้วก็ลองๆๆๆ มันก็จะแตกฉานเอง ขอให้กำลังใจสนับสนุน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Andaman
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มีนาคม 2010, 04:07:22 pm »

ยินดีด้วยครับ   
kied
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มีนาคม 2010, 06:49:39 pm »

อูยๆ เคเบิลท้องถิ่นน่าจะเอามาปล่อยมั่ง Cheesy
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, มีนาคม 2010, 10:29:21 am »

ยินดีด้วยนะครับ คุณมีความพยายามดีมาก ขอให้ประสบความสำเร็จในอีกหลาย ๆ เคเบิ้ลที่จะตามมา อิอิ
mail2abe
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, มีนาคม 2010, 01:55:15 pm »

ว่าแต่......มีที่อยู่หอพัก ไหมครับ จะไปเป็นเพื่อนร่วมหอ

โปรดแนะนำด้วย

mail2abe@gmail.com
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, มีนาคม 2010, 09:07:12 pm »

ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ ยินดีด้วยครับ อย่าดูมากนัก ออมแรงเอาไว้มั่ง เดี๋ยวหมดแรงเสียก่อน
xstation
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 12:04:56 am »

ว่าแต่......มีที่อยู่หอพัก ไหมครับ จะไปเป็นเพื่อนร่วมหอ

โปรดแนะนำด้วย

mail2abe@gmail.com

เรื่องหอพัก คงต้องจัดการเองครับ แนะนำไม่ได้ เดี๋ยวแนะนำไป มันไม่ดี ก็จะมาโทษกันอีกอ่ะนะ
หาเองดีกว่าครับ สบายใจ ถึงจะโดนโกง ปิดหอหนี อย่างน้อง เราก็หาเอง ไม่โดนคนอื่นชักพาไปให้เจ๊ง
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 02:28:30 pm »

ยังไงก็หาที่ยึดใหม่นะครับ    ฝนลมแรงเสียดายของ   ระวังจะเสียวค้าง    ดีใจมีเพื่อนร่วมดาวเดียวกัน
kee2516
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 09:22:22 pm »

555555555 เสียว
mashimaro
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, เมษายน 2010, 04:50:04 pm »

สุดยอดครับ ดีใจด้วยครับ ผมก็กำลัง อยากจะเล่นอยู่ครับ ว่าจะเป็นยังไงครับ

คือ อยากเรียน สปช. เพิ่มเติมครับ เหอะ ๆ
xstation
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, เมษายน 2010, 06:11:52 pm »

^
^
เรียนไปสักพัก จะเริ่มปลงครับ เพราะมันเอากันทั้งวันเลยง่ะ
ที่เป็นเรื่องเป็นราวนี่แทบไม่มีอ่ะ มาถึงก็โจ๊ะกันเลย
ยิ่งเป็นญี่ปุ่นนะ มาถึงจะเอาของเล่นมาเสียบกันก่อน แล้วค่อยเสียบของจริง

เฮ้อ.. นี่ก็เริ่มจะปลงล่ะครับ เริ่มไร้ความรู้สึก -*-''
mashimaro
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, เมษายน 2010, 05:04:07 pm »

แม้ ๆ งั้นช่วงนี้ คงลงสนามสอบ จะได้ A+ ทุกวันไปเลยนะครับ.  :-)

ถ้าไม่ได้ A คงจะเป็น สิงห์สนามซ้อมไปซะงั้นครับ.

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์